(Chinhphu.vn) - Bà Phạm Thương đóng BHXH được 12 tháng thì nghỉ thai sản. Hết thời gian nghỉ thai sản bà tiếp tục đi làm trở lại được 4 ngày thì viết đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động. Bà Thương có quyết định nghỉ việc (có đóng dấu của công ty) và sổ BHXH. Vậy bà có đủ điều kiện để làm hồ sơ nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Thời gian nghỉ chế độ thai sản không được tính là thời gian đóng BHTN

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Điều 49 Luật Việc làm 2013 ngày 16/11/2013 quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

"Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết”.

Tại Điểm a, Khoản 2, Điều 12 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định đóng BHTN:

2. Người lao động đang đóng BHTN là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng BHTN và được tổ chức BHXH xác nhận. Tháng liền kề bao gồm cả thời gian sau:

a) Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp BHXH”;

Trường hợp bà nghỉ thai sản xong đi làm trở lại được 4 ngày thì chấm dứt HĐLĐ luôn và có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hưởng chế độ thai sản thì vẫn được coi là đang đóng BHTN (nhưng thời gian nghỉ chế độ thai sản không được tính là thời gian đóng BHTN).

Đối chiếu với các quy định nêu trên, trường hợp của bà Thương đủ điều kiện hưởng chế độ BHTN. Tuy nhiên trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, nếu bà chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 1 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi bà muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHTN , Luật BHTN , trợ cấp thất nghiệp