(Chinhphu.vn) – Bà Trần Thị Minh Thư (tỉnh Đồng Tháp) làm việc tại Công ty kinh doanh may mặc, không có hợp đồng lao động. Bà Thư hỏi, bà có được hưởng trợ cấp không? Nếu được thì cần những thủ tục gì?

Về vấn đề này, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Đồng Tháp trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 13 Bộ luật Lao động năm 2019 có quy định: Trước khi nhận người lao động vào làm việc thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

Căn cứ quy định trên, Công ty không ký hợp đồng lao động với bà là chưa thực hiện đúng quy định của pháp luật về lao động, nên bà không đủ điều kiện được hỗ trợ theo Nghị quyết số 68/NQ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ về một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 và Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID- 19.

Chinhphu.vn

Từ khóa: lao động , hợp đồng lao động , 68/NQ-CP , 23/2021/QĐ-TTg