(Chinhphu.vn) – Bà Phạm Vũ Anh (Quảng Nam) hỏi, trường hợp hồ sơ mời thầu có tiến độ thực hiện 150 ngày, nhà thầu thuyết minh tiến độ tại phần tiến độ thi công là 180 ngày, đơn dự thầu là 150 ngày, bảng tiến độ chi tiết là 150 ngày, thì hồ sơ dự thầu có bị loại không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Điểm b Khoản 2 Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định đơn dự thầu hợp lệ là đơn dự thầu được đại diện hợp pháp của nhà thầu ký tên, đóng dấu (nếu có) theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu; thời gian thực hiện gói thầu nêu trong đơn dự thầu phải phù hợp với đề xuất về kỹ thuật; giá dự thầu ghi trong đơn dự thầu phải cụ thể, cố định bằng số, bằng chữ và phải phù hợp, logic với tổng giá dự thầu ghi trong biểu giá tổng hợp, không đề xuất các giá dự thầu khác nhau hoặc có kèm theo điều kiện gây bất lợi cho chủ đầu tư, bên mời thầu.

Theo đó, việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải tuân thủ theo quy định nêu trên và thuộc trách nhiệm của tổ chuyên gia, bên mời thầu.

Chinhphu.vn

Từ khóa: hồ sơ dự thầu , tiến độ , hợp lệ