(Chinhphu.vn) – Căn cứ Thông tư số 08/2018/TT-BXD ngày 5/10/2018 của Bộ Xây dựng thì chuyên ngành điện thuộc chuyên môn đào tạo phù hợp để cấp chứng chỉ hành nghề giám sát công tác lắp đặt thiết bị vào công trình.

Ông Lê Hoàng Minh (Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp vấn đề sau:

Trong hồ sơ mời thầu có nêu yêu cầu về mặt nhân sự: "Là kỹ sư điện, có chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng hạng II trở lên, lĩnh vực giám sát công tác xây dựng công trình dân dụng – công nghiệp…".

Vậy, kỹ sư điện có được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng hạng II trở lên, lĩnh vực giám sát công tác xây dựng công trình dân dụng – công nghiệp hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 2 Thông tư số 08/2018/TT-BXD ngày 05/10/2018 của Bộ Xây dựng hướng dẫn một số nội dung về chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng và quản lý nhà thầu nước ngoài hoạt động xây dựng tại Việt Nam thì chuyên ngành điện thuộc chuyên môn đào tạo phù hợp để cấp chứng chỉ hành nghề giám sát công tác lắp đặt thiết bị vào công trình.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Giám sát , thi công , chứng chỉ hành nghề , kỹ sư