(Chinhphu.vn) – Ông Huỳnh Văn Quang Vũ, công tác tại Phòng Nội vụ huyện Phú Lộc, tỉnh Thừa Thiên Huế hỏi, khi xây dựng Quy chế nâng bậc lương trước thời hạn, đơn vị ông quy định cá nhân đạt danh hiệu Lao động tiên tiến 3 năm liền đủ tiêu chuẩn nâng lương trước thời hạn thì có được không?

Ông Vũ tham khảo Điểm a, Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV thấy có quy định, điều kiện thực hiện nâng bậc lương trước thời hạn là “Đối tượng quy định tại Khoản 1, Điều 1 Thông tư này đạt đủ 2 điều kiện tại Khoản 2, Điều 2 Thông tư này và lập thành tích xuất sắc được cấp có thẩm quyền công nhận bằng văn bản…”.

Còn tại Điểm e, Khoản 1, Điều 3 Thông tư 08/2013/TT-BNV nêu trên có nội dung “Tiêu chuẩn, cấp độ về lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ và thời gian được nâng bậc lương trước thời hạn tương ứng với từng cấp độ thành tích khác nhau của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động do người đứng đầu cơ quan, đơn vị quản lý cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trao đổi với cấp ủy và Ban Chấp hành công đoàn cùng cấp quy định cụ thể trong Quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của cơ quan, đơn vị...”.

Tại Luật Thi đua – Khen thưởng và các văn bản hướng dẫn, danh hiệu lao động tiên tiến được hiểu là danh hiệu thi đua được cấp có thẩm quyền công nhận bằng văn bản đối với cá nhân hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao trở lên, đạt năng suất và chất lượng cao.

Vậy, căn cứ các quy định trên, khi xây dựng Quy chế nâng bậc lương trước thời hạn, đơn vị quy định cá nhân đạt danh hiệu Lao động tiên tiến 3 năm liền đủ tiêu chuẩn nâng lương trước thời hạn có được không?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Căn cứ Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, Bộ Nội vụ đã ban hành Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động.

Theo đó, tại Điểm e, Khoản 1, Điều 3 Thông tư này không quy định cụ thể thành tích dùng làm căn cứ xét nâng bậc lương trước thời hạn mà do người đứng đầu cơ quan, đơn vị quản lý cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trao đổi với cấp uỷ và Ban Chấp hành công đoàn cùng cấp quy định cụ thể trong Quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của cơ quan, đơn vị.

Vì vậy, việc quy định các thành tích công tác cụ thể như các danh hiệu thi đua (lao động tiên tiến, chiến sĩ thi đua,...), các danh hiệu vinh dự của Nhà nước,... là do người đứng đầu cơ quan, đơn vị trao đổi với cấp uỷ và Ban Chấp hành công đoàn cùng cấp quy định tiêu chuẩn, cấp độ về lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ và thời gian được nâng bậc lương trước thời hạn tương ứng với cấp độ thành tích của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong Quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của cơ quan, đơn vị, bảo đảm không trái với hướng dẫn tại Thông tư số 08/2013/TT-BNV nêu trên.

Chinhphu.vn

Từ khóa: nâng lương trước thời hạn , thành tích , lao động tiên tiến