(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đức Khuê (Hà Nội) hỏi: Theo quy định hiện hành, đơn vị thi công, cung cấp, lắp đặt thiết bị phòng cháy, chữa cháy có bắt buộc phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng hay không?

Ông Khuê cũng muốn biết, đơn vị thực hiện thi công phòng, chống mối có thuộc đối tượng cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Tổ chức chỉ thực hiện cung cấp, lắp đặt thiết bị phòng cháy, chữa cháy thì phải đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật về phòng cháy, chữa cháy.

Trường hợp tổ chức thực hiện lắp đặt thiết bị thuộc đối tượng theo quy định tại Khoản 31, Điều 3 Luật Xây dựng thì phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Theo quy định tại Khoản 4 và Khoản 38 Điều 3 Luật Xây dựng thì tổ chức thực hiện thi công phòng, chống mối không thuộc đối tượng phải cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Chinhphu.vn

Từ khóa: CHứng chỉ năng lực xây dựng , thi công , lắp đặt thiết bị , phòng cháy chữa cháy