(Chinhphu.vn) – Bố của ông Mạch Long Trận (tỉnh Sóc Trăng) có thẻ BHYT cho cựu chiến binh (mã CB2) và hiện thường trú tại xã đảo. Ông Trận hỏi, thẻ BHYT của bố ông có được in bổ sung thêm mã K3 nơi bố ông sinh sống không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Luật BHYT năm 2008 và Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT, BHXH Việt Nam đã có Quyết định số 1351/QĐ-BHXH ngày 16/11/2015 về việc ban hành mã số ghi trên thẻ BHYT, trong đó tại Khoản 3, Điều 4 quy định, người tham gia BHYT nếu thuộc đối tượng đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo theo quy định của pháp luật thì thẻ BHYT được in thêm mã nơi đối tượng sinh sống (có ký hiệu là K3).

Trường hợp bố của ông nếu đang sinh sống tại địa bàn nêu trên, đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH (nơi cấp thẻ BHYT) để được hướng dẫn và làm thủ tục đổi thẻ theo quy định.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Thẻ BHYT , mã quyền lợi