(Chinhphu.vn) – Bà Hoàng Thị Linh Hoa (TP. Đà Nẵng) hỏi, trường hợp cấp cứu, sản phụ được hưởng mức BHYT như thế nào?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội TP. Đà Nẵng trả lời như sau:

Tại Khoản 6 Điều 15 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT quy định:

"Trường hợp cấp cứu, người tham gia BHYT được đến khám bệnh, chữa bệnh tại bất kỳ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào và phải xuất trình các giấy tờ quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này trước khi ra viện. Khi hết giai đoạn cấp cứu, người bệnh được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh làm thủ tục chuyển đến khoa, phòng điều trị khác tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó để tiếp tục theo dõi, điều trị hoặc chuyển tuyến đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác thì được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh".

Như vậy trong trường hợp cấp cứu được xem là đúng tuyến, người bệnh được hưởng BHYT đúng theo mã quyền lợi trên thẻ BHYT, tuy nhiên việc xác định tình trạng bệnh lý có đúng cấp cứu hay không là do chuyên môn bác sỹ khám và xác định, nếu không đúng tình trạng bệnh lý cấp cứu thì người bệnh phải thanh toán theo mức hưởng trường hợp khám chữa bệnh không đúng tuyến theo Khoản 3 Điều 22 của Luật BHYT:

- Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

- Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31/12/2020.

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHYT , Luật BHYT , thai sản , cấp cứu