(Chinhphu.vn) - Ông Ngô Văn Minh (Hà Nội) hỏi: Tôi điều khiển xe máy đi trong làn đường dành cho xe máy, thì có xe ô tô đi ngược chiều chuyển hướng vào làn xe của tôi, không nhường đường cho xe tôi và chuyển hướng cũng không có tín hiệu báo trước. Vậy, trường hợp này người điều khiển xe ô tô có bị xử phạt không?

Ông Trần Thế Quân, Phó Vụ trưởng Vụ Pháp chế - Bộ Công an giải đáp tình huống này như sau:

Theo quy định tại Điểm c Khoản 1, Điểm a Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi chuyển hướng không nhường đường cho các xe đi ngược chiều; bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

Từ khóa: 71/2012/NĐ-CP , 34/2010/NĐ-CP