(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Thắng có thời gian phục vụ trong quân đội từ năm 1983-1988, xuất ngũ về địa phương nhưng chưa hưởng bất cứ loại trợ cấp nào, hiện làm việc tại 1 doanh nghiệp ngoài quốc doanh, có tham gia đóng BHXH bắt buộc. Vậy, ông Thắng có được cộng nối thời gian trong quân ngũ trước đây theo Nghị định số 153/2013/NĐ-CP không?

BHXH Việt Nam trả lời ông Nguyễn Văn Thắng như sau:

Theo quy định tại Nghị định số 153/2013/NĐ-CP ngày 8/11/2013 của Chính phủ và Thông tư hướng dẫn thực hiện số 101/2014/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH ngày 4/8/2014 Bộ Quốc phòng, Bộ Công an, Bộ Lao động - Thương Binh và Xã hội thì quân nhân, công an nhân dân đã phục viên, xuất ngũ trước ngày 15/12/1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia đóng BHXH bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp Nhà nước, hưởng lương từ ngân sách Nhà nước hoặc các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế có tham gia đóng BHXH bắt buộc cả 5 chế độ mà không hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg ngày 11/4/2002; Điểm a Khoản 1 Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 8/11/2005; Quyết định số 92/2005/QĐ-TTg ngày 29/4/2005; Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008; Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 6/5/2010; Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg ngày 20/8/2010 và Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ thì được cộng nối thời gian công tác trong quân đội, công an trước đó với thời gian công tác có đóng BHXH sau này để tính hưởng BHXH (hiệu lực thi hành kể từ ngày 30/9/2014 và các chế độ được thực hiện kể từ ngày 24/12/2013).

Với quy định trên, theo nội dung trình bày ông Thắng có thời gian phục vụ trong quân đội từ năm 1983 đến năm 1988, xuất ngũ về địa phương mà chưa hưởng trợ cấp gì, hiện nay đang làm việc tại doanh nghiệp ngoài quốc doanh, có tham gia đóng BHXH bắt buộc cả 5 chế độ thì thuộc đối tượng được cộng nối thời gian công tác trong quân đội trước đó để tính hưởng BHXH.

Tuy nhiên, để có cơ sở xem xét cụ thể, đề nghị ông chuẩn bị những giấy tờ liên quan đến nội dung về chế độ phục viên hoặc xuất ngũ và xác nhận chưa được hưởng chế độ trợ cấp theo các quyết định nêu trên để nộp cho cơ quan BHXH theo quy định (nội dung cụ thể, BHXH Việt Nam sẽ có văn bản hướng dẫn để thực hiện).

Chinhphu.vn

 

Từ khóa: Luật Bảo hiểm xã hội , cộng nối , quân ngũ , thời gian , người lao động , bảo hiểm xã hội , phục viên , xuất ngũ , quân đội , hưởng lương