(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Lê Thị Vũ Nữ (Bình Dương) có lao động cư trú là người nước ngoài, lương hơn 9 triệu đồng/tháng, muốn đăng ký giảm trừ gia cảnh cho con nhỏ và cha mẹ già. Bà Nữ hỏi, vậy giấy tờ hợp lệ để có thể đăng ký giảm trừ gia cảnh gồm những gì?

Cục Thuế tỉnh Bình Dương trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 1, Điều 9 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính; Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn người phụ thuộc và hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như sau:

“d) Người phụ thuộc bao gồm:

d.1) Con: Con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng, cụ thể gồm:

d.1.1) Con dưới 18 tuổi (tính đủ theo tháng).

... d.3) Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế đáp ứng điều kiện tại Điểm đ, Khoản 1, Điều này.

... đ) Cá nhân được tính là người phụ thuộc theo hướng dẫn tại các Tiết d.2, d.3, d.4, Điểm d, Khoản 1, Điều này phải đáp ứng các điều kiện sau:

... đ.2) Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

… g) Hồ sơ chứng minh người phụ thuộc

g.1) Đối với con:

g.1.1) Con dưới 18 tuổi: Hồ sơ chứng minh là bản chụp Giấy khai sinh và bản chụp Chứng minh nhân dân (nếu có).

… g.3) Đối với cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng), cha dượng, mẹ kế, cha nuôi hợp pháp, mẹ nuôi hợp pháp hồ sơ chứng minh gồm:

- Bản chụp chứng minh nhân dân.

- Giấy tờ hợp pháp để xác định mối quan hệ của người phụ thuộc với người nộp thuế như bản chụp sổ hộ khẩu (nếu có cùng sổ hộ khẩu), giấy khai sinh, quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Trường hợp trong độ tuổi lao động thì ngoài các giấy tờ nêu trên, hồ sơ chứng minh cần có thêm giấy tờ chứng minh là người khuyết tật, không có khả năng lao động như bản chụp Giấy xác nhận khuyết tật theo quy định của pháp luật về người khuyết tật đối với người khuyết tật không có khả năng lao động, bản chụp hồ sơ bệnh án đối với người mắc bệnh không có khả năng lao động (như bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn, ...)”.

Tại Thông tư số 95/2016/TT-BTC ngày 28/6/2016 của Bộ Tài chính ban hành mẫu số 20-ĐK-TCT Tờ khai đăng ký người phụ thuộc của cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công.

Căn cứ các hướng dẫn nêu trên, trường hợp người nộp thuế là người lao động nước ngoài có con nhỏ và cha mẹ già nếu đáp ứng điều kiện người phụ thuộc, hồ sơ chứng minh người phụ thuộc và đăng ký người phụ thuộc theo quy định thì được tính là người phụ thuộc để tính giảm trừ khi xác định thuế thu nhập cá nhân.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Thuế thu nhập cá nhân , giảm trừ gia cảnh , người phụ thuộc , người lao động