(Chinhphu.vn) – Chồng của bà Nguyễn Nguyệt (tỉnh Thanh Hóa) là quân nhân, bị bệnh suy thận, đã phẫu thuật nhưng phải dùng thuốc suốt đời. Bà Nguyệt được biết, nếu giám định không đủ sức khỏe, chồng bà sẽ phải xuất ngũ. Bà Nguyệt hỏi, nếu phải xuất ngũ thì chồng bà có được BHYT chi trả tiền thuốc nữa không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Đối chiếu với quy định tại điểm d, khoản 3, Điều 1 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế - Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT thì trường hợp của chồng bà Nguyệt sau khi ra quân sẽ không thuộc đối tượng được ngân sách nhà nước mua thẻ BHYT.

Tuy nhiên, chồng của bà Nguyệt có thể tham gia BHYT theo hộ gia đình để được hưởng BHYT. Gia đình bà Nguyệt có thể liên hệ với cơ quan BHXH huyện nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể.  

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHYT theo hộ gia đình , cấp thẻ BHYT , giám định sức khỏe