(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Huyền (Hải Dương) phẫu thuật tại Khoa Khám chữa bệnh theo yêu cầu của Bệnh viện K, được cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH có dấu của Bệnh viện, chữ ký của bác sĩ phụ trách.

Tuy nhiên, BHXH huyện Cẩm Giàng từ chối chi trả BHXH cho bà Huyền với lý do giấy chứng nhận không có dấu tròn, không có chữ ký của thủ trưởng đơn vị hoặc chữ ký của người được thủ trưởng đơn vị ủy quyền. Bà Huyền hỏi, BHXH huyện từ chối chi trả như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, BHXH  tỉnh Hải Dương trả lời như sau:

Căn cứ Thông tư số 14/2016/TT-BYT ngày 12/5/2016 của Bộ Y tế quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật BHXH thuộc lĩnh vực y tế; BHXH tỉnh Hải Dương và Sở Y tế tỉnh Hải Dương ban hành Hướng dẫn liên ngành số 550/HDLN-SYT- BHXH ngày 24/5/2017 về việc cấp, quản lý, sử dụng Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH trên địa bàn tỉnh, đã gửi cho BHXH các tỉnh, thành phố để phối hợp thực hiện.

Theo Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH Bệnh viện K cấp ngày 15/3/2017 cho bà Nguyễn Thị  Huyền, công tác tại Trường THCS Cẩm Hưng, huyện Cẩm Giàng, tỉnh Hải Dương, bác sĩ cho nghỉ 10 ngày (từ ngày 15/3/2017 đến hết ngày 25/3/2017). Bác sĩ CKII Vũ Trung Chính ký cả 2 nội dung, “Y, bác sĩ KCB” và ký “ Xác nhận chữ ký của y, bác sĩ” đóng dấu phòng Kế hoạch Tổng hợp, Bệnh viện K, cơ sở Quán Sứ.

Căn cứ Công văn số 1873/CV- BVK ngày 28/12/2016 của Bệnh viện K và Danh sách người hành nghề được phân công ký trên giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (GCN2) BHXH TP. Hà Nội đã đăng trên website http://bhxhhn.com.vn, Bác sĩ Vũ Trung Chính đăng ký chữ ký “Y bác sĩ KCB”, bác sĩ chỉ được ký vào vị trí “Y, bác sĩ KCB” trên Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (GCN2) cấp cho bà Nguyễn Thị Huyền, bác sĩ Vũ Trung Chính đã ký cả 2 vị trí “Y bác sĩ KCB” và “ Xác nhận chữ  ký của y, bác sĩ” như vậy chưa phù hợp với quy định.

BHXH huyện Cẩm Giàng chưa giải quyết hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với bà Nguyễn Thị Huyền và hướng dẫn bà Huyền liên hệ với Bệnh viện K để hoàn thiện hồ sơ theo quy định.

Mặt khác, Giấy chứng nhận nghỉ hưởng BHXH (GCN2) do bác sĩ Vũ Trung Chính ký ngày 15/3/2017 cấp cho bà Nguyễn Thị Huyền nghỉ điều trị bệnh ngoại trú sau khi ra viện ngày 15/3/2017 chưa đúng quy định theo hướng dẫn tại Điểm 2 phần III phụ lục số 5 Giấy ra viện và Điểm 2.2, Điều 25 của Thông tư số 14/21016/TT -BYT ngày 12/5/2016 của Bộ Y tế.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Luật BHXH , nghỉ ốm , hưởng BHXH , khám chữa bệnh