(Chinhphu.vn) - Trường hợp cơ quan chuyên môn về xây dựng chỉ định đơn vị tư vấn thẩm tra thực hiện thẩm tra toàn bộ công trình thì cơ quan chuyên môn về xây dựng không thu phí thẩm tra theo quy định.

Theo phản ánh của ông Lê Công Nguyên, công tác tại Sở Xây dựng tỉnh Gia Lai, ông có nghiên cứu Công văn số 8028/BTC-CST ngày 17/6/2015 của Bộ Tài chính về việc phí thẩm định thiết kế công trình xây dựng, tuy nhiên, có nội dung đối với công trình sử dụng vốn ngân sách Nhà nước ông chưa hiểu rõ.

Trường hợp cơ quan chuyên môn chỉ định đơn vị tư vấn thẩm tra thực hiện thẩm tra toàn bộ công trình thì cơ quan chuyên môn có được thu phí theo Thông tư số 75/2014/TT-BTC ngày 12/6/2014 của Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thẩm tra thiết kế công trình xây dựng không? Nếu không thì thu phí theo quy định nào, thu phí hay lệ phí? Nếu có thì thu theo phụ lục nào của Thông tư số 75/2014/TT-BTC?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Tại khoản 4, Điều 2 Thông tư số 75/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thẩm tra thiết kế công trình xây dựng: “Trường hợp cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng không đủ điều kiện để thẩm tra thì cơ quan này được thuê hoặc chỉ định tổ chức tư vấn, cá nhân thực hiện toàn bộ công việc thẩm tra. Trường hợp này, cơ quan quản lý nhà nước không thu phí thẩm tra theo quy định tại Thông tư này. Chi phí thẩm tra được chủ đầu tư chi trả trực tiếp cho tổ chức tư vấn, cá nhân thực hiện thẩm tra, mức chi phí thực hiện theo quy định của Bộ Xây dựng”.

Như vậy, trường hợp cơ quan chuyên môn về xây dựng chỉ định đơn vị tư vấn thẩm tra thực hiện thẩm tra toàn bộ công trình thì cơ quan chuyên môn về xây dựng không thu phí thẩm tra theo quy định tại Thông tư số 75/2014/TT-BTC nêu trên và không văn bản nào quy định cơ quan chuyên môn được thu phí trong trường hợp này.

Chinhphu.vn