(Chinhphu.vn)Bà Bùi Thị Huyền Trâm (tram.bui.262@...) ký hợp đồng làm việc thời hạn 1 năm với 1 công ty của Hàn Quốc, đến ngày 22/2/2014 hợp đồng làm việc của bà Trâm sẽ hết hạn. Hiện bà Trâm đang mang thai và dự kiến sinh vào tháng 7/2014. Bà Trâm hỏi, nếu công ty không tiếp tục ký hợp đồng với bà thì bà có được thanh toán tiền trợ cấp thai sản không?

Về vấn đề này, bà Trần Thị Thúy Nga, Vụ trưởng Vụ Bảo hiểm xã hội (Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội) trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội thì điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con là lao động nữ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con.

Trường hợp bà Trâm có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 22/2/2013 đến hết ngày 23/2/2014, dự kiến sinh con vào tháng 7/2014. Như vậy, trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con bà đã có đủ 6 tháng trở lên tham gia BHXH  nên bà đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Trường hợp người lao động đủ điều kiện nhưng đã nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì người lao động trực tiếp nộp hồ sơ đề nghị hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 53 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ cho tổ chức bảo hiểm xã hội.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Luật Bảo hiểm xã hội