(Chinhphu.vn) – Ông Huỳnh Trung Tâm làm việc tại 1 công ty dịch vụ công ích của huyện từ năm 2001, có tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp. Tháng 3/2014, ông xin thôi việc và đến nay chưa tìm được việc làm mới.

Thời gian qua, ông Tâm chưa làm thủ tục để nhận trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), đơn vị cũng chưa thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho ông. Ông Tâm hỏi, ông có được hưởng trợ cấp BHTN thời gian đã qua và hiện tại không? Hiện đơn vị đã chốt sổ và trả sổ BHXH cho ông Tâm, vậy ông có quyền khiếu kiện về việc đơn vị không thanh toán trợ cấp thôi việc cho ông không?

Vấn đề ông Tâm thắc mắc, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Khoản 2, Điều 48 của Bộ luật Lao động quy định, thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia BHTN theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

Theo khoản 3, Điều 45 của Luật Việc làm thì thời gian người lao động đóng BHTN không được tính để hưởng trợ cấp mất việc làm hoặc trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật về lao động, pháp luật về viên chức.

Theo quy định Điều 49 Luật Việc làm, người lao động quy định tại khoản 1, Điều 43 của Luật Việc làm đang đóng BHTN được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ điều kiện sau đây:

- Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trừ các trường hợp: Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

- Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, khoản 1, Điều 43 Luật Việc làm;

- Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 43 Luật Việc làm;

- Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định;

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Đi học tập có thời hạn từ  đủ 12 tháng trở lên; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; Bị tạm giam, chấp hành hình phạt tù; Ra nước ngoài định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; Chết.

Khoản 1, Điều 46 Luật Việc làm quy định, trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

Theo quy định tại khoản 4, Điều 53 Luật Việc làm thì thời gian đóng BHTN được tính bằng tổng thời gian đóng BHTN trừ đi thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng BHTN.

Luật Việc làm có hiệu lực kể từ ngày 1/1/2015; các quy định về BHTN của Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 hết hiệu lực thi hành kể từ ngày Luật Việc làm có hiệu lực.

Như vậy, trường hợp của ông Tâm có quyết định thôi việc từ tháng 3/2014 thì đến nay đã quá thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp. Do đó, ông Tâm không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp mà được bảo lưu thời gian đóng BHTN cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo; thời gian tham gia BHTN của ông Tâm sẽ không được tính để hưởng trợ cấp thôi việc theo các quy định nêu trên.

 Chinhphu.vn

Từ khóa: bảo hiểm thất nghiệp , việc làm , trợ cấp thôi việc , người lao động