(Chinhphu.vn) – Vợ chồng bà Nguyễn Thị Ninh hiện sinh sống, làm việc và có hộ khẩu tại TP. Hà Nội, nhưng con đẻ của vợ chồng bà Ninh đang học lớp 2 và có hộ khẩu tại TP. Hồ Chí Minh. Nay, vợ chồng bà Ninh muốn chuyển hộ khẩu cho con về cùng bố mẹ, vậy vợ chồng bà phải làm những thủ tục gì?

Về vấn đề này, ông Trần Hồng Phú, Phó Cục trưởng Cục Cảnh sát đăng ký, quản lý cư trú và dữ liệu quốc gia về dân cư – Bộ Công an trả lời như sau: 

Theo quy định tại Điều 6, Thông tư 52/2010/TT-BCA ngày 30/11/2010 của Bộ Công an hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật Cư trú, Nghị định số 107/2007/NĐ-CP ngày 25/6/2007 và Nghị định số 56/2010/NĐ-CP ngày 24/5/2010 về cư trú thì hồ sơ đăng ký thường trú của con bà Ninh gồm:

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

- Giấy chuyển hộ khẩu.

- Giấy tờ chứng minh mối quan hệ cha, con (giấy khai sinh hoặc xác nhận của UBND cấp xã nơi cư trú).

- Sổ hộ khẩu của cha mẹ.

Nếu còn vấn đề gì vướng mắc đề nghị bà Ninh liên hệ trực tiếp với cơ quan Công an nơi đề nghị đăng ký thường trú để được hướng dẫn chi tiết.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Luật Cư trú