(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Thanh Bình (Thái Nguyên) nhập ngũ ngày 5/3/1987, xuất ngũ ngày 29/6/1989, chưa hưởng trợ cấp theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg. Tháng 10/2010, ông được bầu làm Phó Chủ tịch HĐND xã, được đóng BHXH bắt buộc đến nay.

Ông Bình hỏi, trường hợp của ông có được cộng nối thời gian tham gia quân đội vào thời gian đóng BHXH bắt buộc không? Nếu được thì cấp nào giải quyết, cần những giấy tờ gì?

Về vấn đề này, BHXH tỉnh Thái Nguyên trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 23 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH: “Quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 15/12/1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia BHXH bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế (bao gồm cả người làm việc tại y tế xã, phường, thị trấn, giáo viên mầm non hoặc người giữ các chức danh ở xã, phường, thị trấn trước ngày 1/1/1995 đã được tính là thời gian đã đóng BHXH) và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động mà không hưởng chế độ trợ cấp theo quy định dưới đây thì được cộng nối thời gian công tác trong quân đội, công an trước đó với thời gian công tác có đóng BHXH sau này để tính hưởng BHXH:

… g) Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc”.

Theo đó, thời gian mà ông làm việc trong quân đội trước ngày 1/1/1995 mà chưa nhận trợ cấp một lần theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg thì sẽ được cộng nối với thời gian tham gia BHXH sau này để tính là thời gian đóng BHXH.

Về thủ tục hồ sơ: Hồ sơ và thời hạn quy định tại Khoản 1, Điều 23 và Khoản 2, Điều 26 của Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam gồm: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS); Quyết định phục viên hoặc xuất ngũ; Sổ BHXH (nếu có); Văn bản cấp có thẩm quyền xác nhận chưa hưởng chế độ theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg.

Đề nghị ông liên hệ với BHXH huyện nơi cư trú để được hướng dẫn thủ tục cộng nối thời gian công tác trong quân đội để ghi vào sổ BHXH làm căn cứ hưởng chế độ BHXH.

Chinhphu.vn

Từ khóa: quân đội , cộng nối , thủ tục , BHXH