(Chinhphu.vn) – Khi thay đổi các nội dung đã đăng ký của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt trụ sở chi nhánh, văn phòng đại diện.

Công ty CP Dược phẩm FPT Long Châu (Thành phố Hồ Chí Minh) đang kinh doanh trong lĩnh vực bán lẻ thuốc, dụng cụ y tế, mỹ phẩm (Mã ngành chính 4772).

Theo Nghị định 78/2015/NĐ-CP, muốn lập địa điểm kinh doanh ở tỉnh khác nơi đặt trụ sở thì phải thành lập chi nhánh trước, sau đó mới thành lập địa điểm kinh doanh trực thuộc Chi nhánh đó. Tuy nhiên, đến Nghị định 108/2018/NĐ-CP đã không còn quy định này nữa. Công ty CP Dược phẩm FPT Long Châu muốn chấm dứt các chi nhánh đã lập trước đây nhưng vẫn muốn giữ lại các địa điểm kinh doanh này và đưa địa điểm kinh doanh về trực thuộc Công ty (không còn trực thuộc chi nhánh nữa) để thuận tiện cho việc quản lý.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty CP Dược phẩm FPT Long Châu hỏi, thủ tục cần làm trong trường hợp này như thế nào? Công ty không muốn chấm dứt địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh rồi tiến hành đăng ký lại, bởi vì mỗi địa điểm kinh doanh này (nhà thuốc) khi muốn hoạt động phải đánh giá thực hành tốt cơ sở bán lẻ thuốc (GPP) và quy trình rất mất thời gian.

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Khoản 2 Điều 48 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14/9/2015 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp quy định: “Khi thay đổi các nội dung đã đăng ký của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt trụ sở chi nhánh, văn phòng đại diện. Khi nhận được Thông báo của doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ, thay đổi thông tin đăng ký hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh”.

Thông báo về việc thay đổi nội dung đăng ký hoạt động địa điểm kinh doanh quy định tại Phụ lục 11-13 ban hành kèm theo Thông tư số 02/2019/TT- BKHĐT ngày 8/1/2019 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 20/2015/TT-BKHĐT ngày 1/12/2015 hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp.

Chinhphu.vn

Từ khóa: địa điểm kinh doanh , chi nhánh , đăng ký hoạt động