(Chinhphu.vn) - Tiền thưởng của người lao động làm việc tại công ty, bao gồm tiền thưởng quý và tiền thưởng hàng năm được xác định tùy theo kết quả sản xuất kinh doanh và hiệu quả năng suất lao động không làm căn cứ để tính đóng BHXH bắt buộc

Công ty bà Đàm Thị Thu Hiền (TP.Hà Nội) ngoài các khoản tiền lương, phụ cấp, trợ cấp hàng tháng, đến cuối quý và cuối năm, tùy thuộc vào tình hình sản xuất kinh doanh, Công ty sẽ xem xét thưởng theo kết quả sản xuất kinh doanh và hiệu quả năng suất lao động của từng người và việc bình bầu trong các bộ phận để thưởng.

Bà Hiền hỏi, tiền thưởng quý trên có được tính là tiền lương đóng BHXH không? Có ý kiến cho rằng, nếu mức thưởng này được trả hàng quý thì được coi là khoản được chi thường xuyên nên sẽ tính là tiền lương đóng BHXH, như vậy đúng hay sai? Tiền thưởng năm trên có được tính là tiền lương đóng BHXH không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc đối với người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định được quy định tại Điều 89 Luật BHXH, Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ và được hướng dẫn cụ thể tại Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

Theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH thì từ ngày 1/1/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc đối với người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định tại khoản 1, điểm a khoản 2 và điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội.

Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 Bộ luật Lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo khoản 11, Điều 4 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động.

Đối chiếu với quy định nêu trên thì tiền thưởng của người lao động làm việc tại công ty (bao gồm tiền thưởng quý và tiền thưởng hàng năm được xác định tùy theo kết quả sản xuất kinh doanh và hiệu quả năng suất lao động) không làm căn cứ để tính đóng BHXH bắt buộc.

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHXH , lương , thưởng , tính đóng BHXH