(Chinhphu.vn) - Ông Vũ Minh Tân là giám đốc 3 công ty TNHH có trụ sở tại Hà Nội. Theo quy định tại Nghị định 20/2017/NĐ-CP thì 3 công ty ông làm giám đốc là các bên liên kết.

Trong năm 2019 giữa 3 công ty không phát sinh giao dịch liên kết (không có quan hệ mua bán, trao đổi, cho thuê, mượn tài sản, tiền vốn...), tuy nhiên có 1 công ty do cần vốn kinh doanh nên thực hiện vay vốn ngân hàng thương mại và có phát sinh lãi vay phải trả cho ngân hàng.

Để có thể thực hiện vay vốn ngân hàng, ông Tân sử dụng tài sản mang tên cá nhân ông để làm tài sản đảm bảo khoản vay tại ngân hàng cho công ty. Ông Tân hỏi, trong trường hợp này khi xác định thuế TNDN thì khoản chi phí lãi vay ngân hàng có bị khống chế tỷ lệ 20% theo quy định tại khoản 3 Điều 8 Nghị định 20/2017/NĐ-CP không?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính trả lời như sau:

Nghị định 20/2017/NĐ-CP ngày 24/2/2017 của Chính phủ quy định về quản lý thuế đối với doanh nghiệp có giao dịch liên kết:

- Tại khoản 3 Điều 4 giải thích từ ngữ:

“Điều 4. Giải thích từ ngữ:

 ….3. “Giao dịch liên kết” là giao dịch phát sinh giữa các bên có quan hệ liên kết trong quá trình sản xuất, kinh doanh, bao gồm: Mua, bán, trao đổi, thuê, cho thuê, mượn, cho mượn, chuyển giao, chuyển nhượng máy móc, thiết bị, hàng hóa, cung cấp dịch vụ; vay, cho vay, dịch vụ tài chính, đảm bảo tài chính và các công cụ tài chính khác; mua, bán, trao đổi, thuê, cho thuê, mượn, cho mượn, chuyển giao, chuyển nhượng tài sản hữu hình, tài sản vô hình và thỏa thuận sử dụng chung nguồn lực như hợp lực, hợp tác khai thác sử dụng nhân lực; chia sẻ chi phí giữa các bên liên kết.”

- Tại Điều 5 quy định các bên có quan hệ liên kết:

“Điều 5. Các bên có quan hệ liên kết

1. Các bên có quan hệ liên kết (sau đây viết tắt là  “bên liên kết”) là các bên có mối quan hệ thuộc một trong các trường hợp:

a) Một bên tham gia trực tiếp hoặc gián tiếp vào việc điều hành, kiểm soát, góp vốn hoặc đầu tư vào bên kia;

b) Các bên trực tiếp hay gián tiếp cùng chịu sự  điều hành, kiểm soát, góp vốn hoặc đầu tư của một bên khác.

2. Các bên liên kết tại khoản 1 Điều này được quy định cụ thể như sau:

….i) Một hoặc nhiều doanh nghiệp chịu sự kiểm soát của một cá nhân thông qua vốn góp của cá nhân này vào doanh nghiệp đó hoặc trực tiếp tham gia điều hành doanh nghiệp;….”

- Khoản 3 Điều 8 quy định xác định chi phí để tính thuế trong một số trường hợp cụ thể đối với doanh nghiệp có giao dịch liên kết đặc thù:

“Điều 8. Xác định chi phí để tính thuế trong một số trường hợp cụ thể đối với doanh nghiệp có giao dịch liên kết đặc thù

…3. Tổng chi phí lãi vay phát sinh trong kỳ của người nộp thuế được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp không vượt quá 20% của tổng lợi nhuận thuần từ hoạt động kinh doanh cộng với chi phí lãi vay, chi phí khấu hao trong kỳ của người nộp thuế.

Quy định này không áp dụng với người nộp thuế là đối tượng áp dụng của Luật Của các tổ chức tín dụng và Luật Kinh doanh bảo hiểm.

Người nộp thuế kê khai tỷ lệ chi phí lãi vay trong kỳ tính thuế theo Mẫu số 01 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này”.

Căn cứ các quy định trên, trường hợp năm 2019, ông Vũ Minh Tân là giám đốc Công ty, sử dụng tài sản cá nhân làm tài sản đảm bảo cho khoản vay của Công ty tại ngân hàng thì Công ty đã phát sinh giao dịch liên kết theo quy định tại Điều 4 Nghị định 20/2017/NĐ-CP nêu trên. Do vậy, đơn vị thực hiện xác định chi phí lãi vay được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN theo quy định tại Khoản 3 Điều 8 Nghị định 20/2017/NĐ-CP và Luật Thuế TNDN hiện hành.

Chinhphu.vn

Từ khóa: chi phí lãi vay , giao dịch liên kết