(Chinhphu.vn) - Nếu công ty thuê các văn phòng để làm việc nhưng không sử dụng hết thì được cho thuê lại nếu được bên cho thuê đồng ý, đồng thời phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật.

Ông Vũ Hoàng Khôi và một người bạn có quốc tịch Mỹ thành lập một công ty tại TPHCM để kinh doanh. Trong quá trình kinh doanh công ty có thuê các văn phòng tại Quận 1 để làm văn phòng. Tuy nhiên, do tình hình dịch bệnh, công ty phải sử dụng phương án cho thuê lại một phần và toàn bộ một số văn phòng đang làm việc.

Ông Khôi hỏi, công ty có vốn đầu tư nước ngoài như công ty ông có quyền cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ văn phòng đã thuê cho một bên khác hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điều 10 và Khoản 3, Điều 11 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, trường hợp doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đáp ứng đủ điều kiện thì được kinh doanh bất động sản dưới hình thức thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại.

Đồng thời, theo quy định tại Khoản 4, Điều 28 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 về quyền của bên thuê nhà, công trình xây dựng thì bên thuê nhà, công trình xây dựng có quyền cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng nếu có thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.

Căn cứ các quy định nêu trên, nếu công ty thuê các văn phòng để làm việc nhưng không sử dụng hết thì được cho thuê lại nếu được bên cho thuê đồng ý, đồng thời phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Văn phòng , bất động sản , công trình xây dựng , cho thuê lại