(Chinhphu.vn) – Ông Đoàn Văn Đông (maverllouslove16@...) hỏi: Tôi điều khiển xe máy đi trên đường 1 chiều, có 3 làn được chia bằng vạch sơn. Tôi điều khiển xe vượt bên phải và đi vào làn đường dành cho ô tô. Vậy, mức phạt đối với các hành vi vi phạm của tôi như thế nào?

Về vấn đề này, ông Trần Thế Quân, Phó Vụ trưởng Vụ Pháp chế - Bộ Công an trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1, Điểm h Khoản 4 Điều 9  Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP  ngày 2/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với hành vi không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường; bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong hành vi vượt bên phải trong các trường hợp không được phép.

Theo quy định Khoản 4 Điều 14 Luật Giao thông đường bộ thì người điều khiển xe được vượt bên phải khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái; khi xe điện đang chạy giữa đường; khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

Từ khóa: Luật Giao thông đường bộ