(Chinhphu.vn) - Ông Trần Văn Thịnh (Kon Tum) tham gia giảng dạy tại trường THCS và đóng BHXH từ ngày 1/9/1997 đến 31/12/2005. Từ 1/1/2006 đến ngày 24/12/2008, ông Thịnh được điều động sang công tác tại UBND huyện.

Ảnh minh hoạ

Từ ngày 25/12/2008 đến nay, ông Thịnh được điều động bổ nhiệm làm cán bộ quản lý tại Trung tâm dạy nghề Đăk Tô, Kon Tum và hiện giữ chức Giám đốc Trung tâm dạy nghề Đăk Tô. Ông Thịnh được chuyển từ ngạch giáo viên Trung học, mã số 15113 sang ngạch chuyên viên, mã số 01003 từ ngày 1/1/2008.

Ông Thịnh hỏi, trường hợp ông có được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo hay không, nếu có thì cách tính như thế nào?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Tại Điều 1 Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 30/12/2011 của Liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 54/2011/NĐ-CP quy định đối tượng hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo là:

- Nhà giáo trong biên chế, đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập và phải được xếp vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15).

- Nhà giáo trong biên chế đang làm nhiệm vụ giảng dạy, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm của các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và cơ sở giáo dục đại học công lập thì không nhất thiết phải xếp vào các ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và đào tạo.

Đối chiếu với quy định trên và nội dung thư hỏi của ông Trần Văn Thịnh (hiện đang giữ ngạch chuyên viên mã số 01003), do vậy:

- Nếu ông Thịnh đang tham gia hướng dẫn thực hành tại Trung tâm dạy nghề Đăk Tô thì được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên của ông Thịnh được tính cụ thể như sau: Thời gian tham gia giảng dạy tại trường trung học cơ sở từ 1/1/1999 đến 31/12/2005 cộng với thời gian tham gia hướng dẫn thực hành tại Trung tâm dạy nghề Đăk Tô từ 25/12/2008 đến nay.

- Nếu ông Thịnh hiện nay không tham gia hướng dẫn thực hành nhưng có tham gia giảng dạy lý thuyết tại Trung tâm dạy nghề Đăk Tô thì ông Thịnh có thể đề nghị các cấp có thẩm quyền xem xét xếp lương vào ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và đào tạo. Khi đó ông Thịnh thuộc đối tượng hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo và thời gian tính hưởng như đã nêu trên.

- Nếu ông Thịnh không tham gia giảng dạy lý thuyết hay hướng dẫn thực hành tại Trung tâm dạy nghề Đăk Tô thì ông Thịnh không thuộc đối tượng hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo.

Phụ cấp thâm niên khi chuyển công tác

Cũng liên quan đến chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo, ông Thịnh hỏi, một nhà giáo đủ điều kiện và đang được hưởng phụ cấp thâm niên, nếu chuyển công tác khác thì có tiếp tục được hưởng tỷ lệ phụ cấp thâm niên nhà giáo đang được hưởng hay không? (có thể chuyển sang ngành khác như sang quản lý nhà nước, hoặc sang làm việc khác mà không tiếp tục giảng dạy nữa). Ngoài ra, nhà giáo đang hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo, nhưng trong năm nay không tham gia giảng dạy thì sang năm có được tiếp tục hưởng và nâng tỷ lệ thêm 1% không?

Theo hướng dẫn của Bộ Giáo dục và Đào tạo, trường hợp nhà giáo đang hưởng phụ cấp thâm niên, chuyển công tác khác:

- Nếu ngành chuyển đến có chế độ phụ cấp thâm niên và nhà giáo đó đủ điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên của ngành được chuyển đến: thời gian hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo của người chuyển đến được tính (hay không được tính) vào thời gian tính phụ cấp thâm niên của ngành chuyển đến thực hiện theo quy định về thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên của ngành đó.

- Nếu nhà giáo chuyển sang ngành khác (kể cả sang quản lý nhà nước) mà ngành đó không quy định có chế độ phụ cấp thâm niên hoặc vẫn làm việc trong ngành giáo dục nhưng không tiếp tục giảng dạy nữa thì không còn được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo.

Điều 2 Thông tư liên tịch nêu trên quy định thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo là thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục và có tham gia đóng BHXH bắt buộc. Theo nội dung ông Thịnh hỏi, nhà giáo trong năm nay không tham gia giảng dạy thì không được tính vào thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo, nếu sang năm tiếp tục tham gia giảng dạy và được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo thì thời gian nêu trên không được tính cộng dồn vào thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên tức là không được nâng tỷ lệ hưởng lên thêm 1%.

Chinhphu.vn