(Chinhphu.vn) - Bà Hải Yến (Quảng Ninh) hỏi: Đối với dự án sử dụng nguồn vốn Nhà nước, cơ quan Nhà nước là chủ đầu tư thì một công ty cổ phần xây dựng có được phép thẩm định hồ sơ dự thầu, kết quả lựa chọn nhà thầu hay không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 7, Điều 104 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định chủ đầu tư giao cho tổ chức, cá nhân thuộc cơ quan mình thực hiện thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu, kết quả đánh giá hồ sơ quan tâm, kết quả đánh giá hồ sơ dự sơ tuyển, kết quả lựa chọn nhà thầu, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều này.

Trường hợp tổ chức, cá nhân được giao thẩm định không đủ năng lực thì chủ đầu tư tiến hành lựa chọn một tổ chức tư vấn có đủ năng lực và kinh nghiệm để thẩm định.

Trong mọi trường hợp, chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm về việc thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu, kết quả đánh giá hồ sơ quan tâm, kết quả đánh giá hồ sơ dự sơ tuyển và kết quả lựa chọn nhà thầu.

Đối với vấn đề của bà Yến, việc thẩm định kết quả đánh giá hồ sơ dự thầu được thực hiện theo quy định nêu trên.

Chinhphu.vn