(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thị Mai (TPHCM) là bộ đội phục viên năm 1989, hiện là công chức. Bà Mai hỏi, bà có được hưởng BHYT dành cho người có công với cách mạng không? Nếu được thì hồ sơ và thủ tục như thế nào?

Hồ sơ chuyển đổi mã quyền lợi nộp tại cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Người có công với cách mạng là các đối tượng được quy định tại Điều 1 Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16/7/2012 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng.

Giấy tờ làm căn cứ đổi thẻ BHYT theo quyền lợi của đối tượng người có công với cách mạng được hướng dẫn tại Điểm 1, Mục 1, Phụ lục 03 của quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam.

Do nội dung câu hỏi chưa đầy đủ thông tin để xác định bà thuộc đối tượng người có công với cách mạng. Vì vậy, đề nghị bà cung cấp thêm hồ sơ theo quy định nêu trên cho cơ quan BHXH nơi đang tham gia đóng BHXH để được xem xét và hướng dẫn giải quyết.

Chinhphu.vn