(Chinhphu.vn) – Cơ sở kinh doanh chấm dứt hoạt động và không phát sinh thuế GTGT đầu ra của hoạt động kinh doanh chính thì phải nộp lại số thuế đã được hoàn vào ngân sách Nhà nước. Trường hợp có phát sinh bán tài sản chịu thuế GTGT thì không phải điều chỉnh lại số thuế GTGT đầu vào tương ứng của tài sản bán ra.

Văn phòng Luật sư Nhật Hướng (Cần Thơ) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn vướng mắc liên quan đến thuế GTGT trong trường hợp dự án đầu tư chấm dứt hoạt động, cụ thể như sau:

Một doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài đăng ký đầu tư và thành lập tổ chức kinh tế để thực hiện dự án. Sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư và Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh doanh nghiệp đã nhập khẩu một số máy móc để tiến hành dự án.

Quá trình nhập khẩu này doanh nghiệp phát sinh thuế GTGT đầu vào và đã được cơ quan thuế hoàn lại theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, hiện nay do biến động kinh tế doanh nghiệp muốn chấm dứt dự án đầu tư ban đầu và sẽ triển khai thủ tục đăng ký đầu tư đối với một dự án khác.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Văn phòng Luật sư Nhật Hướng hỏi, số thuế GTGT đầu vào doanh nghiệp đã được cơ quan thuế hoàn lại ban đầu sẽ được giải quyết như thế nào? Doanh nghiệp có phải nộp lại ngân sách và được khấu trừ vào hoạt động sản xuất kinh doanh khác khi đủ điều kiện hay không?

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế - Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Tại Điểm c, Khoản 12 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 18 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính như sau:

“c) Sửa đổi, bổ sung Khoản 5, Điều 18 như sau:

“5. Cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế được hoàn thuế GTGT khi chuyển đổi sở hữu, chuyển đổi doanh nghiệp, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động có số thuế GTGT nộp thừa hoặc số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết.

Cơ sở kinh doanh trong giai đoạn đầu tư chưa đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh nhưng phải giải thể, phá sản hoặc chấm dứt hoạt động chưa phát sinh thuế GTGT đầu ra của hoạt động kinh doanh chính theo dự án đầu tư thì chưa phải điều chỉnh lại số thuế GTGT đã kê khai, khấu trừ hoặc đã được hoàn. Cơ sở kinh doanh phải thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp về việc giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động theo quy định.

Trường hợp cơ sở kinh doanh sau khi làm đầy đủ thủ tục theo quy định của pháp luật về giải thể, phá sản thì đối với số thuế GTGT đã được hoàn thực hiện theo quy định của pháp luật về giải thể, phá sản và quản lý thuế; đối với số thuế GTGT chưa được hoàn thì không được giải quyết hoàn thuế.

Trường hợp cơ sở kinh doanh chấm dứt hoạt động và không phát sinh thuế GTGT đầu ra của hoạt động kinh doanh chính thì phải nộp lại số thuế đã được hoàn vào ngân sách Nhà nước. Trường hợp có phát sinh bán tài sản chịu thuế GTGT thì không phải điều chỉnh lại số thuế GTGT đầu vào tương ứng của tài sản bán ra””.

Đề nghị doanh nghiệp có dự án đầu tư nghiên cứu các quy định, hướng dẫn nêu trên, trình bày cụ thể trường hợp của doanh nghiệp và liên hệ với cơ quan thuế trực tiếp quản lý để được hướng dẫn chi tiết.

Chinhphu.vn