(Chinhphu.vn) - Ông Vũ Hoàng Khôi (TPHCM) hỏi, đối với căn hộ chung cư thương mại trong dự án nhà ở, chủ đầu tư có được ký các loại thoả thuận đặt cọc, tư vấn, hợp đồng vay, giữ chỗ, ký quỹ, tiền thành ý trước thời điểm có văn bản chấp thuận huy động vốn của Sở Xây dựng hay không?

Hiện tại ông Khôi nhận thấy rất nhiều chủ đầu tư dùng hình thức đặt cọc, giữ chỗ, ký quỹ, tiền thành ý, hợp đồng vay ký kèm thoả thuận giữ chỗ, để thực hiện việc huy động vốn trước khi có văn bản chấp thuận của Sở Xây dựng.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định của pháp luật về nhà ở hiện hành, việc huy động vốn của chủ đầu tư dự án nhà ở thương mại phải tuân thủ quy định tại Điều 69 của Luật Nhà ở 2014 và Điều 19 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở.

Theo đó, trường hợp chủ đầu tư dự án huy động vốn theo hình thức góp vốn, hợp tác đầu tư, hợp tác kinh doanh, liên doanh, liên kết của các tổ chức, hộ gia đình, cá nhân phải tuân thủ các quy định tại Điểm a Khoản 2 và Khoản 3, Khoản 4 Điều 19 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP.

Trường hợp thu tiền trả trước của người mua, thuê, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai thì phải tuân thủ quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 19 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP và các quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản.

Pháp luật về nhà ở và kinh doanh bất động sản không có quy định về thu tiền trả trước của người mua, thuê, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai bằng các hình thức thỏa thuận đặt cọc, tư vấn, hợp đồng vay, giữ chỗ, ký quỹ, tiền thành ý.

Chinhphu.vn