(Chinhphu.vn) – Ông Hoàng Ngọc Thông (TPHCM) công tác tại một sở thuộc tỉnh Bình Dương; hệ số lương 6,78; phụ cấp chức vụ 0,5. Nơi đăng ký khám, chữa bệnh (KCB) ban đầu tại Ban bảo vệ chăm sóc sức khoẻ cán bộ tỉnh Bình Dương. Ông nghỉ hưu ngày 1/4/2019.

Đối tượng thuộc diện được quản lý, bảo vệ sức khỏe cán bộ của tỉnh được đăng ký KCB ban đầu tại phòng khám thuộc Ban bảo vệ chăm sóc sức khỏe cán bộ tỉnh
Do gia đình ông Thông ở quận Bình Thạnh, TPHCM nên khi nghỉ hưu BHXH tỉnh Bình Dương chuyển chế độ của ông về BHXH TPHCM để trả lương hưu hằng tháng. Nơi đăng ký KCB ban đầu trên thẻ BHYT của ông là Trung tâm y tế quận Bình Thạnh.

Ông Thông hỏi, trường hợp của ông có được hưởng chế độ KCB tại Ban bảo vệ chăm sóc sức khoẻ cán bộ TPHCM không? Nếu được thì ông phải làm thủ tục gì?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế quy định đăng ký KCB BHYT ban đầu và chuyển tuyến KCB BHYT thì đối tượng thuộc diện được quản lý, bảo vệ sức khỏe cán bộ của tỉnh, thành phố được đăng ký KCB ban đầu tại phòng khám thuộc Ban bảo vệ chăm sóc sức khỏe cán bộ tỉnh hoặc cơ sở khám, chữa bệnh BHYT ban đầu tuyến tỉnh phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương và khả năng đáp ứng của cơ sở KCB.

Vì vậy, đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể.

Chinhphu.vn