(Chinhphu.vn) - Bà Thu Ngọc (Đồng Nai) đóng BHXH từ tháng 1/2019 đến hết tháng 3/2020. Tháng 4/2020, bà xin nghỉ việc. Bà Ngọc đang mang thai và chuẩn bị sinh con. Vậy bà có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không? Tháng sinh không đóng BHXH có được tính vào 12 tháng trước khi sinh không?

Người lao động đủ điều kiện mà thôi việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con là phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Tại Khoản 4 Điều 31 Luật BHXH quy định người lao động đủ điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

“a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi;

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng BHXH, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12  trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng BHXH thì thực hiện theo quy định tại Điểm a khoản này”.

Chinhphu.vn