(Chinhphu.vn) – Một dự án đầu tư đã được UBND tỉnh phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi với tổng mức đầu tư 50 tỷ đồng, nguồn vốn từ tiền bồi thường của 1 doanh nghiệp. Bước thiết kế bản vẽ thi công dự toán thẩm định vượt lên thành 65 tỷ đồng theo Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 của Thủ tướng Chính phủ.

Ông Nguyễn Minh Quân hỏi, dự án nêu trên có được điều chỉnh tổng mức đầu tư hay không? Trường hợp được điều chỉnh tổng mức đầu tư (không làm tăng tổng mức vốn đầu tư từ tiền bồi thường của doanh nghiệp) và nguồn vốn để điều chỉnh (15 tỷ đồng) được lấy từ nguồn ngân sách địa phương, không phải vốn đầu tư công có được không? Vì vốn đầu tư công thì phải theo Luật Đầu tư công, khi đó trình tự thủ tục dự án đầu tư công lại khác với trình tự thủ tục của dự án sử dụng vốn từ tiền bồi thường của doanh nghiệp - vốn khác. Khi mà dự án đã phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Các dự án được Thủ tướng Chính phủ quyết định chủ trương đầu tư tại Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 gồm "Xây dựng, nâng cấp cơ sở dịch vụ hậu cần nghề cá" và "Phục hồi, tái tạo hệ sinh thái thủy sinh và nguồn lợi thủy sản".

Trường hợp dự án là dự án đầu tư xây dựng (thuộc đối tượng áp dụng của Luật Xây dựng năm 2014, Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng số 62/2020/QH14  và các văn bản hướng dẫn thi hành) thì các trường hợp được điều chỉnh dự án thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 61 Luật Xây dựng và Điểm đ Khoản 18 Điều 1 Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng; các trường hợp được điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng thực hiện theo quy định tại Khoản 5 Điều 134 Luật Xây dựng.

Trường hợp cần thiết, đề nghị ông có văn bản gửi Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn để được hướng dẫn thực hiện theo lĩnh vực thuộc nhiệm vụ đã được quy định tại Quyết định số 476/QĐ-TTg.

Chinhphu.vn