(Chinhphu.vn) - 9h45  sáng nay, VĐV Phạm Thị Bình vừa về đích đầu tiên với thành tích 2 giờ 46 phút 03 giây để  giành HCV ở nội dung chạy marathon nữ.
 
Phút đăng quang của Phạm Thị Bình
Đây là chiếc HCV sớm nhất trong ngày 16/12 của đoàn Việt Nam và cũng là chiếc HCV  marathon đầu tiên của Việt Nam trong lịch sử SEA Games.

Phạm Thị Bình đã giành chiến thắng đầy thuyệt phục  khi bỏ xa  VĐV Myanmar về nhì (2 giờ 49 phút 03) tới 3 phút.

Đây là phần thưởng ngọt ngào cho cô gái 21 tuổi vùng quê nghèo Bình Thuận, Bình Sơn, Quảng Ngãi, những tưởng đã phải từ giã điền kinh sau ca phẫu thuật tim hiểm ngèo năm 2009.

Bình phục sau ca phẫu thuật, được sự đồng ý của bác sỹ, Phạm Thị Bình đã làm những người hâm mộ thực sự xúc động bất ngờ khi giành HCĐ châu Á 2011, HCB SEA Games 26 và 3 năm liên tiếp khẳng định vị trí số 1 trong cự ly dài của điền kinh Việt Nam.

Chiếc HCV sáng nay của Phạm Thị Bình sẽ tiếp tục là động lực cho điền kinh Việt Nam thành công ở SEA Games này.

Lịch thi đấu ngày 16/12 của đoàn thể thao Việt Nam:

Môn

Giờ

Nội dung

VĐV

 

 

Rowing

10:30

M1x

Đặng Văn Tuấn

 

11:00

LW2x

Phạm Thị Thảo, Phạm Thị Hài

 

11:30

LM2x

Phạm Minh Chinh, Nguyễn Văn Thùy

 

12:00

LW2-

Lê Thị An, Trần Thị Sâm

 

13:00

LM4-

Nguyễn Đình Huy, Đường Thanh Bình, Phạm Minh Chinh, Nguyễn Văn Linh

 

Cử tạ

12:30

94kg

Trần Văn Hóa

 

Bắn súng

09:30-10:20

25m súng ngắn thể thao nữ

Lê Ngọc Mai, Triệu Thị Hoa Hồng, Nguyễn Thùy Dung

 

Bi sắt

09:00-18:30

Kỹ thuật nam

Nguyễn Văn Quang

 

Kỹ thuật nữ

Nguyễn Thị Thi

 

Đôi nam nữ

Võ Tân Xuân, Cao Thanh Lan Anh

 

Cầu mây

09:30-10:30

Regu nữ

Myanmar - Việt Nam

 

Bắn cung

10:10-10:40

70m nữ cung 1 dây

Lộc Thị Đào

 

11:25-11:45

CK 50m cung 3 dây

Nguyễn Tiến Cương

 

15:00-17:30

Đồng đội hỗn hợp cung 1 dây

Đào Trọng Kiên, Lộc Thị Đào

 

Đồng đội hỗn hợp cung 3 dây

Nguyễn Tiến Cương, Nguyễn Thị Kim Anh

 

Bóng chuyền

10:30

Nữ

Thái Lan - Việt Nam

 

Hockey

16:30

Nam

Myanmar - Việt Nam

 

Golf

07:30-16:30

Đơn nam

Đỗ Lê Gia Đạt, Trương Chí Quân

 

07:30-16:30

Đơn nữ

Ngô Bảo Nghi

 

Cờ

09:30-13:30

Cờ nhanh 960 độ

Nguyễn Ngọc Trường Sơn, Dương Thế Anh

 

16:30-20:30

 

Xe đạp

09:30

100km đồng đội tính giờ

Lê Văn Duẩn, Mai Nguyễn Hưng, Nguyễn Thanh Tâm, Trịnh Đức Tâm

 

Bơi

09:30

400m hỗn hợp nữ

Lê Thị Mỹ Thảo, Nguyễn Thị Ánh Viên

 

200m tự do nam

Hoàng Quý Phước, Phạm Thanh Nguyện

 

50m tự do nữ

Trần Tâm Nguyện

 

200m bướm nam

Phan Lam Yên, Phan Gia Mẫn

 

200m bướm nữ

Nguyễn Thị Ánh Viên, Nguyễn Thị Kim Tuyến

 

4x100m hỗn hợp nam

Huỳnh Thế Vỹ, Hoàng Quý Phước, Phạm Thanh Nguyện, Trần Duy Khôi

 

18:30

Chung kết các nội dung

 

 

Billiards

10:30

Đôi English

Nguyễn Thanh Bình, Phạm Hoài Nam

 

13:30

Pool 9 bi nam

Nguyễn Phương Thảo

 

Điền kinh

06:45

Marathon nữ

Phạm Thị Bình

 

14:30

Nhảy sào nam

Vũ Văn Huyện

 

15:15

4x100m tiếp sức nữ

Vũ Thị Hương, Nguyễn Thị Ngọc Thắm, Mai Thị Phượng, Đỗ Thị Quyên

H.N