(Chinhphu.vn) - Tháng 9/2017, gia đình bà Vũ Thị Quy (Quảng Ninh) được cấp một mảnh đất tái định cư nhưng chưa xây dựng. Đến nay gia đình bà mới được biết phải nộp tiền sử dụng đất và bị truy thu tổng là 5 năm.

Bà Quy hỏi, gia đình bà có phải nộp khoản thuế đất hằng năm cho mảnh đất nêu trên không? Do không biết và không được cơ quan nào thông báo thì bà có bị phạt chậm nộp không? Tháng 9/2017, bà mới được cấp quyền sử dụng đất thì bà có phải nộp phần thuế năm 2017 không?

Cục Thuế tỉnh Quảng Ninh trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 1 Điều 2 Luật số 48/2010/QH12 ngày 17/6/2010 Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp, quy định về đối tượng chịu thuế như sau:

“Điều 2. Đối tượng chịu thuế

1. Đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị”.

Tại Điều 4 Luật số 48/2010/QH12 quy định về người nộp thuế như sau:

“Người nộp thuế là tổ chức, hộ gia đình, cá nhân có quyền sử dụng đất thuộc đối tượng chịu thuế quy định tại Điều 2 của Luật này”.

Khoản 1 Điều 8 Thông tư số 153/2011/TT-BTC ngày 11/11/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế sử dụng đất phi nông nghiệp, về phương pháp tính thuế như sau:

“1. Nguyên tắc tính thuế

… 1.3. Trường hợp trong năm có sự thay đổi người nộp thuế thì số thuế phải nộp của mỗi người nộp thuế được tính kể từ tháng phát sinh sự thay đổi.

Trường hợp trong năm phát sinh các yếu tố làm thay đổi căn cứ tính thuế (trừ trường hợp thay đổi giá 1m² đất tính thuế) thì số thuế phải nộp được xác định từ tháng phát sinh sự thay đổi”.

Tại Khoản 1 Điều 16 Thông tư số 153/2011/TT-BTC quy định về nguyên tắc khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp như sau:

“Người nộp thuế có trách nhiệm khai chính xác vào Tờ khai thuế các thông tin liên quan đến người nộp thuế như: Tên, số CMT, mã số thuế, địa chỉ nhận thông báo thuế; các thông tin liên quan đến thửa đất chịu thuế như diện tích, mục đích sử dụng. Nếu đất đã được cấp Giấy chứng nhận thì phải khai đầy đủ các thông tin trên Giấy chứng nhận như số, ngày cấp, số tờ bản đồ, diện tích đất, hạn mức (nếu có)…”.

Điều 34 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 của Bộ Tài chính, hướng dẫn tính tiền chậm nộp đối với việc chậm nộp tiền thuế như sau:

“1. Các trường hợp phải nộp tiền chậm nộp tiền thuế

a) Người nộp thuế chậm nộp tiền thuế so với thời hạn quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan thuế, thời hạn ghi trong quyết định xử lý vi phạm pháp luật về thuế của cơ quan thuế và quyết định xử lý của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền....”.

Căn cứ quy định nêu trên và phản ánh của bà Vũ Thị Quy thì gia đình bà phải nộp tiền thuế sử dụng đất phi nông nghiệp kể từ khi được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền giao đất và tính tiền chậm nộp theo quy định của Luật Quản lý thuế. Riêng tiền thuế sử dụng đất phi nông nghiệp phải nộp của năm đầu tiên được giao đất tính theo thời gian thực tế được sử dụng đất (từ tháng được giao đất đến hết năm đó).

Để hỗ trợ vướng mắc liên quan đến chính sách thuế sử dụng đất phi nông nghiệp nêu trên. Đề nghị bà đến trụ sở Chi cục Thuế TP. Hạ Long để được hướng dẫn, giải quyết.

Cục Thuế tỉnh Quảng Ninh hướng dẫn để bà Vũ Thị Quy biết, thực hiện.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Thuế đất , phi nông nghiệp