• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: thuê đất

Các trường hợp miễn, giảm tiền sử dụng đất

Các trường hợp miễn, giảm tiền sử dụng đất

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/08/2022 08:20

(Chinhphu.vn) - Pháp luật về thu tiền sử dụng đất đã có quy định về việc miễn, giảm tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số (trong đó có công nhân, người lao động nếu là hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số theo quy định); miễn tiền sử dụng đất để xây dựng nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật về nhà ở.

Thêm lĩnh vực sản xuất có phải chuyển mục đích sử dụng đất?

Thêm lĩnh vực sản xuất có phải chuyển mục đích sử dụng đất?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/06/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Trần Huệ được UBND tỉnh ra quyết định công nhận quyền sử dụng và chuyển sang thuê đất ngày 7/1/2010, trong quyết định chỉ nêu đất đang sản xuất, kinh doanh thuốc tân dược.

Căn cứ doanh nghiệp được gia hạn thời gian thuê đất

Căn cứ doanh nghiệp được gia hạn thời gian thuê đất

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/06/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Doanh nghiệp của ông Thanh Vinh (TPHCM) được cơ quan có thẩm quyền giao đất và đã hết hạn từ ngày 31/12/2020. Trước đó, vào tháng 4/2020, doanh nghiệp đã thực hiện thủ tục gia hạn sử dụng đất với khu đất hết hạn, nhưng đến cuối năm 2021 vẫn chưa được giải quyết.

Quyền sử dụng đất khi trả tiền thuê đất một lần

Quyền sử dụng đất khi trả tiền thuê đất một lần

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/06/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty A được UBND tỉnh cho phép thuê đất với hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê. Do vị trí khu đất thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế-xã hội khó khăn nên được miễn tiền thuê đất 7 năm và 1 năm tiền thuê đất trong thời gian xây dựng cơ bản. Công ty A còn phải nộp tiền thuê đất cho thời hạn 42 năm còn lại.

Điều kiện được bồi thường chi phí đầu tư vào đất

Điều kiện được bồi thường chi phí đầu tư vào đất

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/06/2022 15:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Thành (Quảng Ngãi) hỏi, người đang trực tiếp sử dụng đất công ích nhưng không có hồ sơ thuê đất, hợp đồng thuê đất thì có được áp dụng Điều 76 Luật Đất đai, Điều 3 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP và Khoản 3, Điều 3 Thông tư số 37/2014/TT-BTNMT để bồi thường chi phí đầu tư vào đất hay không?

Có được tiếp tục thuê đất khi mua lại tài sản trên đất thuê?

Có được tiếp tục thuê đất khi mua lại tài sản trên đất thuê?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/05/2022 11:02

(Chinhphu.vn) - Bà Thanh Loan (Bình Định) nhận chuyển nhượng tài sản trên đất thuê của Nhà nước trả tiền thuê hàng năm. Bà Loan hỏi, khi bà nộp hồ sơ chuyển nhượng tài sản và có đơn xin tiếp tục thuê đất thì bà có phải bảo đảm điều kiện thuê đất và phải có đơn xin thẩm định nhu cầu thuê đất không?

Đối tượng nào được giảm tiền thuê đất do ảnh hưởng dịch COVID-19?

Đối tượng nào được giảm tiền thuê đất do ảnh hưởng dịch COVID-19?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/02/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Vũ Ngọc Thắng (Hòa Bình) đầu tư dự án bất động sản. Tiền đền bù giải phóng mặt bằng được khấu trừ vào tiền thuê đất hằng năm, bắt đầu từ năm 2015. Đến nay số tiền này chưa khấu trừ hết.

Căn cứ xác định thời hạn thuê đất sản xuất kinh doanh

Căn cứ xác định thời hạn thuê đất sản xuất kinh doanh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/11/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Kiên (Hà Nội) được biết quy định thời hạn của đất sản xuất kinh doanh, thương mại dịch vụ là không quá 50 năm, đối với dự án ở địa bàn kinh tế - xã hội khó khăn và đặc biệt khó khăn không quá 70 năm.

Đơn giá thuê đất là đơn giá trúng đấu giá

Đơn giá thuê đất là đơn giá trúng đấu giá

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/10/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Đơn giá thuê đất trong trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất thuê hoặc đấu thầu dự án có sử dụng đất thuê là đơn giá trúng đấu giá.

Bị tính tiền chậm nộp thuế đất trong trường hợp nào?

Bị tính tiền chậm nộp thuế đất trong trường hợp nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/07/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Tháng 9/2017, gia đình bà Vũ Thị Quy (Quảng Ninh) được cấp một mảnh đất tái định cư nhưng chưa xây dựng. Đến nay gia đình bà mới được biết phải nộp tiền sử dụng đất và bị truy thu tổng là 5 năm.

Doanh nghiệp nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam?

Doanh nghiệp nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/04/2021 07:20

(Chinhphu.vn) – Bà Đào Thị Dung (Bắc Ninh) hỏi, doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam hay không?

Có quy định hạn mức cho thuê đất sản xuất kinh doanh?

Có quy định hạn mức cho thuê đất sản xuất kinh doanh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/03/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Kiên (Hà Nội) hỏi, hiện nay có quy định nào về hạn mức (diện tích đất) khi cho thuê đất sản xuất kinh doanh hoặc chuyển mục đích từ đất nông nghiệp sang đất kinh doanh, dịch vụ không?

Thuê đất không qua đấu giá, tính giá đất thế nào?

Thuê đất không qua đấu giá, tính giá đất thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/01/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Căn cứ quy định của pháp luật thì giá trị khu đất hoặc thửa đất tính theo giá đất Bảng giá đất được xác định bằng giá đất trong Bảng giá đất nhân (x) với diện tích đất.

Cá nhân có được cho DN vốn nước ngoài thuê đất?

Cá nhân có được cho DN vốn nước ngoài thuê đất?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/12/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Hoàng Kim Minh (TPHCM) cho 1 doanh nghiệp Việt Nam thuê quyền sử dụng đất vào năm 2013, thời hạn thuê 5 năm. Năm 2018, ông gia hạn hợp đồng thuê đến năm 2023. Tháng 5/2020, doanh nghiệp này đã chuyển nhượng 1 phần cổ phần cho nhà đầu tư nước ngoài.

Hình thức trả tiền thuê đất kinh doanh hạ tầng cụm công nghiệp

Hình thức trả tiền thuê đất kinh doanh hạ tầng cụm công nghiệp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/12/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Bùi Thị Ngọc Nga (Hà Nội) hỏi, hình thức trả tiền thuê đất được áp dụng đối với loại hình kinh doanh hạ tầng cụm công nghiệp là trả tiền thuê đất hàng năm hay trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê?

Đối tượng được gia hạn nộp thuế và tiền thuê đất do dịch Covid-19?

Đối tượng được gia hạn nộp thuế và tiền thuê đất do dịch Covid-19?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/11/2020 08:36

(Chinhphu.vn) – Ông Vũ Bá Nghĩa (Hà Nội) đang làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Bộ Giáo dục và Đào tạo, tự chủ 100% chi thường xuyên, chuyên cung cấp dịch vụ hội nghị, hội thảo, lưu trú và dịch vụ ăn uống.

Đất nông nghiệp hết thời hạn có được tiếp tục sử dụng?

Đất nông nghiệp hết thời hạn có được tiếp tục sử dụng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/08/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Năm 2009, bà Trần Thị Lan Anh (TPHCM) nhận chuyển nhượng đất nông nghiệp. Đến nay thời hạn sử dụng đất ghi trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã hết.

Quỹ đầu tư phát triển có được nhận thế chấp quyền sử dụng đất?

Quỹ đầu tư phát triển có được nhận thế chấp quyền sử dụng đất?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/07/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Quỹ đầu tư phát triển tỉnh Cà Mau cho tổ chức kinh tế vay để đầu tư kết cấu hạ tầng kinh tế - xã hội thuộc lĩnh vực ưu tiên phát triển của tỉnh và thế chấp quyền sử dụng đất của tổ chức kinh tế (đất được Nhà nước cho thuê đất và trả tiền thuê đất một lần) để bảo đảm cho nghĩa vụ trả nợ vay tại Quỹ.

Thủ tục nhận chuyển nhượng một phần dự án bất động sản

Thủ tục nhận chuyển nhượng một phần dự án bất động sản

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/07/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Vũ Hoàng Khôi (TPHCM) đang thực hiện thủ tục nhận chuyển nhượng dự án. Dự án bao gồm hạng mục sân golf và khu vực nhà hàng, khu nghỉ dưỡng, biệt thự, khách sạn. Tuy nhiên, ông chỉ muốn nhận chuyển nhượng khu vực nhà hàng, khu nghỉ dưỡng, biệt thự, khách sạn, không bao gồm sân golf.

Được trừ số tiền bồi thường đã ứng trước vào tiền sử dụng đất

Được trừ số tiền bồi thường đã ứng trước vào tiền sử dụng đất

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/09/2019 15:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp người sử dụng đất ứng trước tiền bồi thường, giải phóng mặt bằng (bao gồm cả hỗ trợ, tái định cư) theo phương án được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì được trừ số tiền đã ứng trước vào tiền sử dụng đất phải nộp theo phương án được duyệt; mức trừ không vượt quá số tiền sử dụng đất phải nộp.

Đất vườn, ao được xác định như thế nào?

Đất vườn, ao được xác định như thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/06/2019 10:02

(Chinhphu.vn) - Đất vườn, ao của hộ gia đình, cá nhân được xác định là đất ở phải trong cùng một thửa đất đang có nhà ở.

Thuê đất trả tiền một lần, nhà đầu tư có chịu thiệt?

Thuê đất trả tiền một lần, nhà đầu tư có chịu thiệt?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/05/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Đối với các dự án được Nhà nước cho thuê đất trả tiền một lần, nếu vì được miễn tiền thuê đất một số năm mà các nhà đầu tư chỉ có quyền và nghĩa vụ như trường hợp Nhà nước cho thuê đất trả tiền hàng năm thì sẽ rất khó khăn cho nhà đầu tư và không thể hiện được vai trò của các chính sách hỗ trợ, ưu đãi về đất đai.

Ưu đãi tiền thuê đất đối với doanh nghiệp cổ phần hóa

Ưu đãi tiền thuê đất đối với doanh nghiệp cổ phần hóa

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/01/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty CP Thủy Đặc sản cổ phần hóa từ 1/5/2002. Theo quy định, Công ty được ưu đãi về tiền thuê đất đối với doanh nghiệp nhà nước cổ phần hóa theo Nghị định số 44/1998/NĐ-CP, được miễn tiền thuê đất 6 năm kể từ khi ký hợp đồng thuê đất.

Được thỏa thuận chuyển nhượng đất để làm dự án cụm công nghiệp?

Được thỏa thuận chuyển nhượng đất để làm dự án cụm công nghiệp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/01/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Việc sử dụng đất để thực hiện dự án cụm công nghiệp thuộc trường hợp Nhà nước thu hồi đất, bồi thường, giải phóng mặt bằng để sử dụng vào mục đích phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng.

}