• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái
Thời gian làm Chính trị viên phó có tính hưởng phụ cấp thâm niên?

Thời gian làm Chính trị viên phó có tính hưởng phụ cấp thâm niên?

22/02/2024 11:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị của ông Vũ Thái Linh (Thái Bình) có ông A đảm nhiệm chức Bí thư Đoàn xã (Chính trị viên phó Ban chỉ huy quân sự xã) từ năm 2002 đến tháng 8/2010. Sau đó ông A chuyển công tác khác. Từ tháng 5/2020 đến nay, ông A giữ chức Bí thư Đảng ủy xã (Chính trị viên Ban chỉ huy quân sự xã).

Lập báo cáo đánh giá E-HSDT thế nào?

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Xuân Dúng (Đà Nẵng) hỏi, căn cứ Khoản 3 Điều 32 Thông tư số 08/2022/TT-BKHĐT về đánh giá E-HSDT, đối với phương thức lựa chọn nhà thầu một giai đoạn, một túi hồ sơ, chủ đầu tư/bên mời thầu cần có văn bản thông qua kết quả đánh giá của tổ chuyên gia trước khi mời nhà thầu thương thảo hợp đồng hay không?

Lập báo cáo đánh giá E-HSDT thế nào?
Điều kiện bổ nhiệm hạng chức danh nghề không qua thi hoặc xét

Điều kiện bổ nhiệm hạng chức danh nghề không qua thi hoặc xét

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/02/2024 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Trần Liên (Thái Nguyên) đang là giáo viên tiểu học hạng II (V.07.03.28), hưởng lương bậc 1 (4,0). Tính đến ngày 30/5/2023, bà đã có 6 năm 3 tháng giữ hạng II (không tính thời gian tập sự) và có bằng thạc sĩ. Tuy nhiên khi bổ nhiệm lại, bà phải quay về hạng II cũ vì không đủ 9 năm công tác.

Điều kiện nâng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức y tế

Điều kiện nâng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức y tế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/02/2024 07:02

(Chinhphu.vn) – Tháng 10/2020, bà Trần Thị Kim Loan (TPHCM) được bổ nhiệm chức danh Hộ sinh hạng IV. Bà học nâng cao trình độ chuyên môn từ cao đẳng lên đại học nhưng phôi bằng của trường ghi tốt nghiệp cử nhân điều dưỡng chuyên ngành hộ sinh.

Nên tiếp tục đóng BHXH hay nhận trợ cấp một lần?

Nên tiếp tục đóng BHXH hay nhận trợ cấp một lần?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/02/2024 14:20

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Nhâm (Ninh Bình) đóng BHXH bắt buộc được 25 năm. Ông Nhâm hỏi, nếu bây giờ ông rút tiền BHXH một lần thì được bao nhiêu tiền? Ông nên tiếp tục đóng BHXH đến năm 60 tuổi để lĩnh lương hưu hay hưởng BHXH một lần?

Phản hồi kiến nghị về xây hàng rào công viên xã Phước Lợi

Phản hồi kiến nghị về xây hàng rào công viên xã Phước Lợi

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/02/2024 09:02

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của ông Trịnh Minh Thông (xã Phước Lợi, huyện Bến Lức, tỉnh Long An), vừa qua chính quyền xã cho xây hàng rào quanh công viên Gò Đen, gây mất mỹ quan, kéo kinh tế của người dân đi xuống.

Chưa nhận trợ cấp, có được cộng thời gian công tác?

Chưa nhận trợ cấp, có được cộng thời gian công tác?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/02/2024 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hồng Đặng (Hà Giang) nhập ngũ tháng 8/1985, xuất ngũ tháng 5/1989. Tháng 1/2008, ông đóng BHXH tự nguyện, đến tháng 4/2012 thì tham gia BHXH bắt buộc, giữ chức vụ Chủ tịch Hội Cựu chiến binh xã.

Thủ tục đề nghị xác định lại mức độ khuyết tật

Thủ tục đề nghị xác định lại mức độ khuyết tật

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/02/2024 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Trần Thị Loan (Hà Tĩnh) 66 tuổi, đang hưởng chế độ trợ cấp với người bị khuyết tật nặng, nay bị thêm tai biến, liệt nửa người không đi lại được, sống phụ thuộc hoàn toàn vào người khác.

Tỷ lệ tính thuế đối với cá nhân kinh doanh

Tỷ lệ tính thuế đối với cá nhân kinh doanh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/02/2024 15:02

(Chinhphu.vn) - Ông Huỳnh Cường (Khánh Hòa) là chủ hộ kinh doanh thuộc lĩnh vực thi công bảng hiệu, in băng rôn. Hộ kinh doanh của ông đang được cơ quan thuế tính thuế theo tháng và từng lần phát sinh là 5% và 2%.

Chế độ với công chức trúng tuyển cơ quan khác theo diện thu hút nhân tài

Chế độ với công chức trúng tuyển cơ quan khác theo diện thu hút nhân tài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/02/2024 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lưu Huyền Trang (Hà Nội) là công chức tại một cơ quan trung ương từ năm 2018. Năm 2023, bà đăng ký xét tuyển theo Nghị định số 140/2017/NĐ-CP tại một cơ quan khác và đã trúng tuyển.

Không có quy định ưu tiên giảm thời gian giữ hạng đối với thạc sĩ

Không có quy định ưu tiên giảm thời gian giữ hạng đối với thạc sĩ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/02/2024 09:02

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của ông Hoàng Thanh (Bắc Ninh), tỉnh ông đang thực hiện bổ nhiệm, chuyển lương cho giáo viên các cấp sang chức danh nghề nghiệp mới. Theo quy định, giáo viên THCS hạng II cũ (V.07.04.11) sẽ chuyển sang hạng II mới (V.07.04.31) khi đã giữ chức danh hạng II hoặc tương đương đủ 9 năm (không kể thời gian tập sự).

Nhận BHXH một lần tại nơi cư trú, cần giấy tờ gì?

Nhận BHXH một lần tại nơi cư trú, cần giấy tờ gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/02/2024 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Trần Minh Nguyệt có hộ khẩu tại TP. Hải Phòng. Bà Nguyệt hỏi, bà muốn nhận BHXH một lần tại TPHCM có được không? Nếu được thì cần những giấy tờ gì để đăng ký?

Có thể điều chỉnh kế hoạch lựa chọn nhà thầu trên Hệ thống

Có thể điều chỉnh kế hoạch lựa chọn nhà thầu trên Hệ thống

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/02/2024 07:02

(Chinhphu.vn) - Hiện nay, Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia đã có chức năng điều chỉnh kế hoạch lựa chọn nhà thầu, chức năng cập nhật lại giá gói thầu theo dự toán và các thông tin này đều được đăng tải, công khai trên Hệ thống để tất cả các nhà thầu đều có thể theo dõi.

Có được hưởng phụ cấp chức vụ kiêm nhiệm?

Có được hưởng phụ cấp chức vụ kiêm nhiệm?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/02/2024 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Hoàng Tiến Dũng (Quảng Trị) hỏi, chức danh Bí thư Đảng ủy kiêm nhiệm Chủ tịch HĐND xã có được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm và các phụ cấp kèm theo không?

Ban hành tiêu chuẩn thiết bị dạy học cho từng cấp học hay từng trường?

Ban hành tiêu chuẩn thiết bị dạy học cho từng cấp học hay từng trường?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/02/2024 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đỗ Văn Tiến (Bắc Ninh) hỏi, việc ban hành tiêu chuẩn, định mức sử dụng máy móc, thiết bị chuyên dùng cho các cơ sở giáo dục theo từng cấp học hay cho từng cơ sở giáo dục là đúng theo quy định của pháp luật?

Thế nào là công trình xây dựng khẩn cấp?

Thế nào là công trình xây dựng khẩn cấp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/02/2024 07:02

(Chinhphu.vn) - Công trình xây dựng khẩn cấp được xây dựng mới hoặc sửa chữa, cải tạo nhằm kịp thời phòng, chống, khắc phục hậu quả thiên tai được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 130 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 48 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

Xây dựng chế tài chặn hành vi chuyển nhượng thầu

Xây dựng chế tài chặn hành vi chuyển nhượng thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/02/2024 14:20

(Chinhphu.vn) - Góp ý cho dự thảo Nghị định quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà thầu, ông Ngô Mạnh Hùng đề xuất nên bỏ nội dung phải báo cáo người có thẩm quyền đối với tình huống quy định tại Khoản 16, 17 Điều 117.

Phường 2, quận Bình Thạnh phản hồi kiến nghị về thái độ tiếp dân

Phường 2, quận Bình Thạnh phản hồi kiến nghị về thái độ tiếp dân

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/02/2024 11:20

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của ông Tô Xán, sáng thứ 7 (ngày 13/1/2024), ông đến UBND Phường 2, quận Bình Thạnh, TPHCM để sao y chứng thực một số văn bằng. Khi ông vào văn phòng thì không thấy cán bộ tiếp nhận hồ sơ. Cán bộ thu thuế có mặt tại thời điểm đó cho biết, ông có thể để hồ sơ lại và khoảng 1 tiếng sau tới lấy.

Thẩm quyền xét danh hiệu thi đua các ban thuộc HĐND huyện

Thẩm quyền xét danh hiệu thi đua các ban thuộc HĐND huyện

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/02/2024 11:02

(Chinhphu.vn) - Bà Phùng Thanh Trang (Lai Châu) hỏi, Ban Kinh tế, Ban Dân tộc và Ban Pháp chế HĐND huyện, mỗi ban chỉ có 1 biên chế chuyên trách, 1 biên chế kiêm nhiệm, khi xét khen thưởng năm 2023, các ban có trình Hội đồng Thi đua-Khen thưởng huyện tặng danh hiệu Lao động tiên tiến và tặng Giấy khen thì UBND huyện có được thực hiện không?

Công an xã có được thực hiện việc sao văn bản?

Công an xã có được thực hiện việc sao văn bản?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/02/2024 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phan Đăng Hoàng (Thái Bình) hỏi, Công an cấp xã có thẩm quyền sao (sao y, sao lục, trích sao) các văn bản thường (không phải văn bản mật) như Bản án, Quyết định chấp hành án của Tòa án... không?