• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: bệnh binh

7 nhóm đối tượng được tăng lương hưu, trợ cấp năm 2022

7 nhóm đối tượng được tăng lương hưu, trợ cấp năm 2022

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/09/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Bố chồng của bà Nguyễn Thị Mến (Hà Nam) là quân nhân, hưởng trợ cấp theo diện mất sức lao động 61%. Theo bà Mến tìm hiểu quy định về việc tăng lương hưu, trợ cấp từ tháng 1/2022 thì bố chồng của bà thuộc đối tượng được hưởng.

Bệnh binh mắc thêm bệnh có được hưởng thêm trợ cấp?

Bệnh binh mắc thêm bệnh có được hưởng thêm trợ cấp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/02/2022 14:02

(Chinhphu.vn) – Bố của ông Phạm Hải Luân (TPHCM) đang hưởng chế độ bệnh binh 61%, bị mắc thêm bệnh tiểu đường type 2. Ngày 24/12/2020, bố của ông được Sở Lao động - Thương binh và Xã hội giới thiệu đến Trung tâm giám định y khoa để khám giám định bệnh tiểu đường do nhiễm chất độc hóa học.

Trường hợp nào được giám định lại thương tật?

Trường hợp nào được giám định lại thương tật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/08/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Bố của ông Đào Văn Phưởng (Thái Nguyên) hưởng chế độ bệnh binh mất sức 51%, được cấp thẻ bệnh binh từ năm 1982. Bố ông bị thương ở sọ não, khuyết sọ 3x3cm. Hiện nay, vết thương của bố ông tái phát liên tục, bị liệt một bên tay.

Điều kiện hưởng hai chế độ thương binh và mất sức lao động

Điều kiện hưởng hai chế độ thương binh và mất sức lao động

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/12/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Bố của ông Vũ Văn An (TPHCM) là bệnh binh 61%, thương binh 22%, đang hưởng chế độ bệnh binh. Ông An hỏi, bố của ông có được hưởng cùng lúc hai chế độ không?

Bệnh cũ tái phát có được xác nhận bệnh binh?

Bệnh cũ tái phát có được xác nhận bệnh binh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/07/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 33 Nghị định 31/2013/NĐ-CP, quân nhân mắc bệnh do một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c, đ Khoản này đã xuất ngũ mà bệnh cũ tái phát dẫn đến tâm thần thì được xem xét xác nhận là bệnh binh.

Con bệnh binh được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

Con bệnh binh được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/12/2019 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Hoàng Hùng (Thanh Hóa) sinh năm 1994, tốt nghiệp đại học 2 năm, đang trong độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự. Bố ông Hùng là bệnh binh suy giảm khả năng lao động 61%. Căn cứ Điểm c, Khoản 1, Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 thì gia đình ông được hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự đối với một người con trai.

Các chế độ ưu đãi đối với bệnh binh và người chăm sóc

Các chế độ ưu đãi đối với bệnh binh và người chăm sóc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/12/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Bố của ông Nguyễn Trung Hòa (TP. Hà Nội) là bệnh binh mất sức lao động 61%. 5 năm trước bố của ông bị đột quỵ nên đến nay không thể tự chăm sóc cho bản thân. Ông Hòa hỏi, bố của ông được hưởng những chế độ gì? Mẹ của ông năm nay 70 tuổi là người trực tiếp chăm sóc cho bố của ông thì có được hưởng chế độ gì không?

Trường hợp nào được cấp thẻ BHYT người có công?

Trường hợp nào được cấp thẻ BHYT người có công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/11/2019 10:20

(Chinhphu.vn) - Ông Vũ Bình Long (Hà Giang) là thương binh loại A, hạng 4/4. Ông Long hỏi, ông có được hưởng BHYT mã CC dành cho người có công hay không?

Thương binh, bệnh binh được hỗ trợ thêm 200.000 đồng/ngày lễ, tết

Thương binh, bệnh binh được hỗ trợ thêm 200.000 đồng/ngày lễ, tết

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/11/2019 16:20

(Chinhphu.vn) – Hỗ trợ ăn thêm ngày lễ, tết đối với thương binh, bệnh binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B bị suy giảm khả năng lao động do thương tích, thương tật (tổn thương cơ thể), bệnh tật từ 81% trở lên với mức chi 200.000 đồng/người/ngày.

Bệnh binh có thể hưởng thêm chế độ do nhiễm chất độc hóa học?

Bệnh binh có thể hưởng thêm chế độ do nhiễm chất độc hóa học?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/07/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Vũ Thành (Phú Thọ) công tác trong ngành Công an nhân dân từ năm 1972 tại Quảng Ninh. Năm 1978, ông chuyển công tác vào Quảng Nam-Đà Nẵng. Trong quá trình công tác, do ốm đau, bệnh tật nên năm 1983 ông Thành về nghỉ mất sức lao động, hiện hưởng trợ cấp bệnh binh 2.

Điều kiện giải quyết chế độ bệnh binh

Điều kiện giải quyết chế độ bệnh binh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/07/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Đức Dũng (Hà Nội) nhập ngũ tháng 2/1981. Tháng 8/1981, ông được cử đi học sĩ quan không quân tại Nha Trang. Tháng 9/1984, ông tốt nghiệp, được cử về F371, E921 sân bay Đa Phúc. Tháng 11/1986, ông giám định sức khỏe, nhận kết quả bệnh binh loại III, mất sức 45%.

Điều kiện đăng ký khám chữa bệnh tại Ban Bảo vệ sức khỏe

Điều kiện đăng ký khám chữa bệnh tại Ban Bảo vệ sức khỏe

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/07/2019 16:20

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Lộc (Vĩnh Long) hỏi: Thương binh, bệnh binh được Nhà nước tặng Huy chương, Huân chương có được đăng ký nơi khám ban đầu BHYT ở Ban Bảo vệ sức khỏe của tỉnh không?

Mức hỗ trợ về nhà ở đối với bệnh binh

Mức hỗ trợ về nhà ở đối với bệnh binh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/06/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Bố của bà Nguyễn Thị Thanh Xuân (Hải Phòng) là bệnh binh 61%, hiện nhà ở của gia đình đã xuống cấp. Bà Xuân hỏi, nếu nhà bà xây lại thì có được hưởng trợ cấp không? Nếu có thì được bao nhiêu?

Trường hợp bệnh binh được phục hồi chế độ ưu đãi

Trường hợp bệnh binh được phục hồi chế độ ưu đãi

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/06/2019 11:02

(Chinhphu.vn) – Bố của ông Lương Văn Đạt (Thái Bình) là bệnh binh 2/3. Bố ông vi phạm pháp luật, bị cải tạo giam giữ 10 năm, nhưng thi hành án được 4 năm 2 tháng thì được đặc xá. Ông Đạt hỏi, bố của ông có được tiếp tục hưởng chế độ bệnh binh như trước không và khi từ trần có được hưởng chế độ mai táng phí không?

Có được miễn học phí khi học thêm văn bằng 2?

Có được miễn học phí khi học thêm văn bằng 2?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/12/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Sinh viên Nguyễn Diễm (TPHCM) là con bệnh binh, đã được miễn học phí tại trường Đại học Khoa học xã hội và Nhân văn. Sinh viên Diễm hỏi, sinh viên Diễm muốn học thêm văn bằng 2 ở trường thì có được miễn học phí không?

Căn cứ để cấp Giấy chứng nhận bệnh tật

Căn cứ để cấp Giấy chứng nhận bệnh tật

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/10/2018 09:02

(Chinhphu.vn) - Theo quy định tại Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng thì bệnh binh là quân nhân, công an nhân dân mắc bệnh làm suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên khi xuất ngũ về gia đình được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền cấp “Giấy chứng nhận bệnh binh” thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 23 Pháp lệnh.

12 nhóm đối tượng người có công được chế độ ưu đãi

12 nhóm đối tượng người có công được chế độ ưu đãi

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/03/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Điều 2 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng quy định 12 nhóm đối tượng được hưởng chế độ ưu đãi. Mỗi đối tượng có điều kiện, tiêu chuẩn xác nhận và chế độ ưu đãi khác nhau.

Căn cứ xác nhận người có công với cách mạng

Căn cứ xác nhận người có công với cách mạng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/03/2018 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Hải Châu (TPHCM) nhập ngũ ngày 14/10/1974, tham gia chiến dịch Hồ Chí Minh. Tháng 6/1983 ông chuyển ngành về Tổng Công ty Xây lắp Nội Thương (Bộ Nội Thương) làm việc đến khi nghỉ hưu. Ông Châu hỏi, ông có được xét bổ sung để được công nhận là người có công với cách mạng không?

Khi nào thân nhân bệnh binh được trợ cấp tuất hàng tháng?

Khi nào thân nhân bệnh binh được trợ cấp tuất hàng tháng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/01/2018 09:02

(Chinhphu.vn) - Bố đẻ của ông Nguyễn Trọng Sơn (Thanh Hóa) là bệnh binh mất sức lao động 61%, được cấp giấy chứng nhận bệnh binh năm 1986, chết năm 1992, các em của ông khi đó được giải quyết chế độ trợ cấp hàng tháng. Ông Sơn hỏi, mẹ của ông năm nay 65 tuổi có được hưởng chế độ không?

Bệnh binh chết có được xác nhận là liệt sĩ?

Bệnh binh chết có được xác nhận là liệt sĩ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/01/2018 15:20

(Chinhphu.vn) - Bố của ông Nguyễn Thanh Tuyền (TPHCM) là bệnh binh 1/3, mất sức lao động 81%. Ngày 2/1/2012, bố của ông phát bệnh, không làm chủ được bản thân trèo lên trạm biến thế của xã bị điện giật chết, có xác nhận của trưởng thôn. Ông Tuyền hỏi, bố của ông có được công nhận là liệt sĩ không?

Được hưởng cùng lúc 2 trợ cấp tuất thân nhân người có công?

Được hưởng cùng lúc 2 trợ cấp tuất thân nhân người có công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/01/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Người nhà của bà Thanh Nga (Hà Nội) là vợ liệt sĩ, đang hưởng trợ cấp tiền tuất vợ liệt sĩ tái giá. Người chồng sau là thương binh ¼, đã chết. Bà Nga hỏi, người nhà của bà có được hưởng thêm trợ cấp đối với thân nhân của thương binh nặng đã qua đời không?

Đã nâng mức trợ cấp với bệnh binh từ 1/7/2017

Đã nâng mức trợ cấp với bệnh binh từ 1/7/2017

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/01/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Mẹ của bà Mai Thị Hồng Liễu (Đồng Nai) là bệnh binh, mất sức lao động 61%. Trước ngày 1/7/2017, mẹ của bà hưởng trợ cấp 2.180.000 đồng/tháng. Bà Liễu hỏi, căn cứ Nghị định số 70/2017/NĐ-CP, từ ngày 1/7/2017, mức trợ cấp của mẹ bà được tính như thế nào?

Các trường hợp được xem xét xác nhận là bệnh binh

Các trường hợp được xem xét xác nhận là bệnh binh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/12/2017 10:02

(Chinhphu.vn) – Anh của ông Nguyễn Đình Nhất (Đà Nẵng) sinh năm 1961, nhập ngũ năm 1981, sau khi xuất ngũ bị mắc bệnh tâm thần, điều trị tại Bệnh viện Gò Vấp, từ năm 1988 đến nay được chuyển về Bệnh viện Tâm thần Thủ Đức. Vậy, anh của ông Nhất có được hưởng chế độ bệnh binh theo Điểm h, Khoản 1, Điều 33 Nghị định 31/2013/NĐ-CP không?

Được giám định tổng hợp để hưởng trợ cấp hàng tháng

Được giám định tổng hợp để hưởng trợ cấp hàng tháng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/11/2017 10:02

(Chinhphu.vn) – Bố đẻ của ông Nguyễn Anh Hoa (tỉnh Nghệ An) tham gia quân ngũ tại tỉnh Quảng Trị từ năm 1971 đến năm 1975. Năm 1983 ông được giám định tỷ lệ thương tật 59%, đến năm 1986 ông đi giám định và được kết luận sức khỏe hạng D, tỷ lệ mất sức lao động 40%.

}