• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: cộng nối

Thời gian trước khi phục viên có được cộng nối để hưởng chế độ hưu?

Thời gian trước khi phục viên có được cộng nối để hưởng chế độ hưu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/08/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nhữ Đình Tân (Đồng Nai) nhập ngũ tháng 8/1978. Tháng 2/1979, ông cùng đơn vị tham gia chiến đấu tại tỉnh Lạng Sơn. Tháng 7/1979, ông được cử đi học lớp sĩ quan. Tháng 7/1982, ông ra trường và tham gia chiến đấu tại chiến trường Campuchia.

Hồ sơ đề nghị tính hưởng BHXH thời gian trong quân đội

Hồ sơ đề nghị tính hưởng BHXH thời gian trong quân đội

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/01/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Nhu sinh năm 1947, nhập ngũ tháng 9/1968. Tháng 1/1974, ông phục viên về địa phương, tham gia HTX Nông nghiệp Nghĩa Lộ, xã Yên Nghĩa, huyện Hoài Đức, tỉnh Hà Tây (nay là phường Yên Nghĩa, quận Hà Đông, TP. Hà Nội).

Thời gian đóng BHXH được tính từ khi bắt đầu đến khi dừng đóng

Thời gian đóng BHXH được tính từ khi bắt đầu đến khi dừng đóng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/11/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Phú (Long An) đóng BHXH và BHTN tại cơ quan Nhà nước từ năm 2010. Năm 2018, ông chuyển đến làm việc ở một công ty, có nộp sổ bảo hiểm và tiếp tục đóng BHXH và BHTN.

Xuất ngũ sau 1993 có được cộng nối thời gian tham gia BHXH?

Xuất ngũ sau 1993 có được cộng nối thời gian tham gia BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/03/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Gửi ý kiến tới Kỳ họp thứ 8 Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Lạng Sơn đề nghị bổ sung vào quy định tại Khoản 9 Điều 23 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10/5/2016 của Chính phủ đối tượng bộ đội, công an xuất ngũ về địa phương sau năm 1993 cũng được cộng nối thời gian tham gia BHXH.

Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được tính đóng BHXH?

Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được tính đóng BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/05/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đàm Vĩnh Hoàng (tỉnh Bắc Kạn) tham gia nghĩa vụ quân sự từ tháng 2/1998 đến hết tháng 1/2001 được xuất ngũ. Trước khi tham gia nghĩa vụ quân sự ông Hoàng chưa tham gia đóng BHXH, hiện ông đang đóng BHXH bắt buộc.

Các trường hợp được cộng nối thời gian trong quân đội

Các trường hợp được cộng nối thời gian trong quân đội

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/04/2019 16:20

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Minh Cộng (Hà Nội) đi nghĩa vụ quân sự từ năm 1986, đến năm 1989 ra quân và tham gia công tác, đóng BHXH được 19 năm. Ông Cộng hỏi, thời gian đi nghĩa vụ quân sự ông có được tính đóng BHXH không? Thủ tục thế nào?

Ông Hoàng Song Sâm có được cộng nối thời gian công tác?

Ông Hoàng Song Sâm có được cộng nối thời gian công tác?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/02/2019 14:02

(Chinhphu.vn) - Trước khi nghỉ hưu ông Hoàng Song Sâm (tỉnh Bình Phước) đã nộp hồ sơ (bản sao) cho BHXH huyện Hớn Quản đề nghị được cộng nối thời gian công tác trong ngành Công an từ năm 1976 đến năm 1990 để tính hưởng BHXH.

Thời gian trong quân đội có được cộng nối không?

Thời gian trong quân đội có được cộng nối không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/07/2018 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Văn Thắng (TP. Hà Nội) làm việc tại Sở Thể dục thể thao Hà Nội từ năm 1991, đến tháng 3/1994 ông được gọi nhập ngũ theo cơ quan đến tháng 6/1996 hoàn thành nghĩa vụ trở về cơ quan tiếp tục làm việc đến nay.

Gián đoạn quá 12 tháng có được cộng nối thời gian công tác?

Gián đoạn quá 12 tháng có được cộng nối thời gian công tác?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/03/2018 15:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định, đối với cán bộ cấp xã giữ chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP có thời gian gián đoạn trước tháng 1/1998 không quá 12 tháng thì được cộng nối thời gian công tác trước đó với thời gian công tác sau này để tính hưởng BHXH.

Thủ tục cộng nối thời gian công tác trong quân đội

Thủ tục cộng nối thời gian công tác trong quân đội

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/02/2018 08:20

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Thanh Bình (Thái Nguyên) nhập ngũ ngày 5/3/1987, xuất ngũ ngày 29/6/1989, chưa hưởng trợ cấp theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg. Tháng 10/2010, ông được bầu làm Phó Chủ tịch HĐND xã, được đóng BHXH bắt buộc đến nay.

Bị gián đoạn công tác, có được cộng nối thời gian làm trước đó?

Bị gián đoạn công tác, có được cộng nối thời gian làm trước đó?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/12/2017 09:02

(Chinhphu.vn) – Đối với cán bộ cấp xã giữ chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP có thời gian gián đoạn trước tháng 1/1998 không quá 12 tháng thì được cộng nối thời gian công tác trước đó với thời gian công tác sau này để tính hưởng BHXH

Không giải quyết lại các trường hợp đã hưởng trợ cấp trước 2010

Không giải quyết lại các trường hợp đã hưởng trợ cấp trước 2010

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/10/2017 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phan Ngọc Lục (Bình Thuận) sinh năm 1954, nhập ngũ năm 1972, xuất ngũ năm 1982. Từ năm 1990 đến 1998, làm Thư ký, Chủ Hội đồng nhân dân xã. Năm 1999 nghỉ việc, năm 2001 được giải quyết chế độ thôi việc 1 lần cho thời gian công tác ở xã nhưng chưa được cộng nối thời gian công tác trong quân đội.

Đi nghĩa vụ quân sự có được tính là tham gia BHXH?

Đi nghĩa vụ quân sự có được tính là tham gia BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/10/2017 07:02

(Chinhphu.vn) – Sau khi tốt nghiệp đại học, con trai ông Trần Văn Quang (Bình Thuận) tham gia nghĩa vụ quân sự từ tháng 2/2014-7/2015. Từ tháng 1/2016 đến nay, làm việc tại doanh nghiệp Nhà nước nhưng không cộng nối thời gian trong quân đội vào thời gian tính đóng BHXH do đã hưởng trợ cấp 1 lần khi xuất ngũ. Ông Quang hỏi, như vậy có đúng quy định không?

Thời gian đi hợp tác lao động được tính hưởng BHXH?

Thời gian đi hợp tác lao động được tính hưởng BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/10/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Ngày 18/5/1984, ông Nguyễn Năng Sơn (TP. Hà Nội) được Bộ Quốc phòng cử đi lao động hợp tác tại Liên Xô (cũ). Ngày 15/2/1991 ông hết hợp đồng về nước có Giấy chứng nhận hoàn thành nhiệm vụ. Tháng 5/2003, ông Sơn tham gia công tác, có đóng BHXH bắt buộc.

Hướng dẫn thủ tục cộng nối thời gian công tác trong quân đội

Hướng dẫn thủ tục cộng nối thời gian công tác trong quân đội

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/10/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Châu Văn Nhẹ (tỉnh Bình Thuận) đi bộ đội từ tháng 2/1983, tháng 6/1992 ông phục viên, sau đó được tuyển dụng làm viên chức Nhà nước. Tháng 11/2017, ông nghỉ hưu theo chế độ.

Phục viên, xuất ngũ thời gian nào thì được cộng nối BHXH?

Phục viên, xuất ngũ thời gian nào thì được cộng nối BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/09/2017 14:02

(Chinhphu.vn) – Ông Trần Trung Toàn (Điện Biên) nhập ngũ từ tháng 3/1996, xuất ngũ tháng 9/1998. Sau đó ông học trường Cao đẳng sư phạm, đến ngày 1/10/2000 được tuyển dụng làm giáo viên tại 1 trường THCS đến nay là 16 năm liên tục, hệ số lương là 3,66. Ông Toàn hỏi, thời gian đi bộ đội của ông có được tính để hưởng chế độ không?

Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân

Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/08/2017 14:02

(Chinhphu.vn) – Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

Điều kiện được cộng nối thời gian làm Chủ nhiệm HTX

Điều kiện được cộng nối thời gian làm Chủ nhiệm HTX

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/04/2016 14:02

(Chinhphu.vn) – Ông Mai Văn Định (Thanh Hóa) làm Chủ nhiệm hợp tác xã nông nghiệp toàn xã từ tháng 4/1980 đến tháng 11/1981. Từ tháng 12/1981 đến tháng 6/1984 hợp tác xã chia tách, ông làm Thường vụ Đảng ủy xã, Chủ nhiệm 1 hợp tác xã nông nghiệp.

Người lao động được cộng nối thời gian trong quân ngũ

Người lao động được cộng nối thời gian trong quân ngũ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/11/2014 15:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Thắng có thời gian phục vụ trong quân đội từ năm 1983-1988, xuất ngũ về địa phương nhưng chưa hưởng bất cứ loại trợ cấp nào, hiện làm việc tại 1 doanh nghiệp ngoài quốc doanh, có tham gia đóng BHXH bắt buộc. Vậy, ông Thắng có được cộng nối thời gian trong quân ngũ trước đây theo Nghị định số 153/2013/NĐ-CP không?

}