• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: quyền sử dụng đất

Xét cấp sổ đỏ đất khai hoang căn cứ quy định nào?

Xét cấp sổ đỏ đất khai hoang căn cứ quy định nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/05/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Hoàng Văn Bàn (Phú Thọ) khai phá thửa đất 500m2 từ năm 1979. Năm 1987, Nhà nước lập bản đồ 299 xác định loại đất là LN (lâu năm). Năm 1996 lập hồ sơ địa chính, ông Bàn được ghi tên vào Sổ mục kê. Nay ông đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì trường hợp của ông áp dụng Khoản 5, Điều 20 hay Khoản 3, Điều 22 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP?

Hợp đồng thanh lý nhà tập thể được coi là giấy tờ về quyền sử dụng đất?

Hợp đồng thanh lý nhà tập thể được coi là giấy tờ về quyền sử dụng đất?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/05/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Mai Hà (Vĩnh Phúc) và một số hộ dân mua thanh lý nhà tập thể của công ty từ năm 2000 và vẫn ở ổn định cho đến nay. Trong hợp đồng chỉ thể hiện mua nhà thanh lý không gắn liền với đất, đất vẫn do công ty quản lý và công ty nộp tiền thuê đất hàng năm.

Ký hiệu loại đất trong Sổ mục kê hiểu thế nào?

Ký hiệu loại đất trong Sổ mục kê hiểu thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/05/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phùng Huy Việt (Phú Thọ) hỏi, trên Sổ mục kê đất đai năm 1996 ghi ký hiệu thửa đất LN là lâm nghiệp (đất rừng) hay là đất trồng cây lâu năm?

Đất hợp thửa phải có sổ đỏ

Đất hợp thửa phải có sổ đỏ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/04/2022 12:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lưu Văn Hoàn (Hà Tĩnh) có hai thửa đất liền kề, đều có mục đích sử dụng là đất ở và đất trồng cây lâu năm. Ông tách một thửa có mục đích sử dụng là đất ở và đất trồng cây lâu năm, thửa còn lại là đất trồng cây lâu năm. Ông Hoàn hỏi, nay ông xin hợp hai thửa đất tách có được không? Nếu không được thì phải làm như thế nào?

Thủ tướng Chính phủ chấn chỉnh hoạt động thị trường trái phiếu doanh nghiệp và đấu giá quyền sử dụng đất

Thủ tướng Chính phủ chấn chỉnh hoạt động thị trường trái phiếu doanh nghiệp và đấu giá quyền sử dụng đất

Chỉ đạo, quyết định của Chính phủ - Thủ tướng Chính phủ 08/04/2022 09:55

(Chinhphu.vn) - Phó Thủ tướng Chính phủ Lê Minh Khái vừa ký ban hành Công điện số 304/CĐ-TTg ngày 7/4/2022 của Thủ tướng Chính phủ về chấn chỉnh hoạt động thị trường trái phiếu doanh nghiệp và đấu giá quyền sử dụng đất.

Hướng dẫn thủ tục cấp lại sổ đỏ bị mất

Hướng dẫn thủ tục cấp lại sổ đỏ bị mất

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/02/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Gia đình ông Nguyễn Ngọc Quân (Lai Châu) là hộ trực tiếp sản xuất nông nghiệp. Năm 2016, ông được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng 900m2 đất trồng cây hàng năm khác.

Nhập hai sổ đỏ làm một, thủ tục thế nào?

Nhập hai sổ đỏ làm một, thủ tục thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/11/2021 14:02

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của bà Nguyễn Thu Hằng (Hà Nội), nhà đất gia đình bà sinh sống có nguồn gốc từ Bằng khoán điền thổ thời Pháp thuộc. Sau năm 1954, Nhà nước quản lý gian mặt tiền của ngôi nhà, nóc nhà tầng 2 vẫn thuộc sở hữu của gia đình bà Hằng.

Đất khai hoang có nhà ở ghi nguồn gốc sử dụng thế nào?

Đất khai hoang có nhà ở ghi nguồn gốc sử dụng thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/10/2021 06:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp người đang sử dụng đất, không có giấy tờ về quyền sử dụng đất mà đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật thì thuộc trường hợp Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất.

Đất trong quy hoạch có được cấp sổ đỏ tạm thời?

Đất trong quy hoạch có được cấp sổ đỏ tạm thời?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/08/2021 12:20

(Chinhphu.vn) – Đất của gia đình ông Ngô Xuân Trọng (TPHCM) đã hết hạn sử dụng, bố ông ra UBND xã xin gia hạn thì được trả lời, đất nằm trong dự án quy hoạch nên không được gia hạn.

Sổ mục kê có giá trị pháp lý đối với đất đai?

Sổ mục kê có giá trị pháp lý đối với đất đai?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/07/2021 14:02

(Chinhphu.vn) - Gia đình ông Trần Nam Long (Hà Nội) đang sử dụng thửa đất số 184, tờ bản đồ 7, diện tích 506m 2 ; bản đồ, Sổ mục kê 299 ghi đất thổ cư, mục đích sử dụng là xây dựng nhà và người sử dụng đất là ông Long.

Có thể ủy quyền cho em ruột làm thủ tục sang tên sổ đỏ?

Có thể ủy quyền cho em ruột làm thủ tục sang tên sổ đỏ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/07/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Bố mẹ của ông Nguyễn Quốc Lộc đã mất từ năm 2007, không để lại di chúc. Năm 2014, 5 anh em ông họp, lập biên bản thống nhất chia đều di sản là quyền sử dụng đất do bố mẹ để lại. Nay 5 anh em ông muốn làm thủ tục sang tên sổ đỏ.

Căn cứ xác định giá khởi điểm khi đấu giá quyền sử dụng đất

Căn cứ xác định giá khởi điểm khi đấu giá quyền sử dụng đất

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/07/2021 16:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Nguyễn Văn Lâm (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực đầu tư kinh doanh các dự án bất động sản. Thời gian gần đây, công ty ông tham gia đấu giá một số khu đất trên cả nước. Tuy nhiên, ông nhận thấy, việc xác định giá khởi điểm đấu giá đất giữa các tỉnh không thống nhất.

Quy định giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp

Quy định giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp

Chỉ đạo, quyết định của Chính phủ - Thủ tướng Chính phủ 30/06/2021 17:33

(Chinhphu.vn) – Chính phủ ban hành Nghị định số 62/2021/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều Luật Cư trú, trong đó, có hướng dẫn về giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp.

Đất có thông báo thu hồi thì không được chuyển quyền sử dụng

Đất có thông báo thu hồi thì không được chuyển quyền sử dụng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/05/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Theo ý kiến của ông Phạm Anh Tiến (Thanh Hóa), vai trò của thông báo thu hồi đất là việc Nhà nước thông báo tới người sử dụng đất kế hoạch thu hồi đất, điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm; không ảnh hưởng tới quyền của người sử dụng đất. Tuy nhiên, địa phương ông lại không cho người dân thực hiện chuyển quyền sử dụng đất sau khi có thông báo thu hồi, như vậy là không đúng quy định.

Trình tự, thủ tục cấp lại sổ đỏ

Trình tự, thủ tục cấp lại sổ đỏ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/04/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Kim Long (Đồng Nai) được mẹ cho một thửa đất diện tích 147m 2 . Bà đã kê khai nộp thuế đất từ quý 4/1992 đến năm 1994 theo Tờ khai nộp thuế đất có xác nhận của Chi cục Thuế TP. Biên Hoà.

Có được công chứng gộp thỏa thuận phân chia di sản và tặng cho tài sản?

Có được công chứng gộp thỏa thuận phân chia di sản và tặng cho tài sản?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/04/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Cô chú của bà Tống Thị Phương Dung (Hà Nội) có 1 mảnh đất đã được cấp sổ đỏ. Sau khi chú bà chết, cô và các con đến văn phòng công chứng để thỏa thuận phân chia di sản. Đồng thời, cô của bà cũng tặng cho phần đất của mình trong khối tài sản chung vợ chồng cho các con.

Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký

Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/04/2021 09:02

(Chinhphu.vn) – Bà Lê Trần Vân Anh (Hà Nội) hỏi, trong giao dịch về quyền sử dụng đất, bên bán/bên tặng cho đã làm xong thủ tục công chứng nhưng bên mua/bên nhận tặng cho chưa kịp đăng ký sang tên thì bị chết, vậy văn bản công chứng có còn hiệu lực không? Bên mua/bên nhận tặng cho có thể sử dụng văn bản công chứng đó để sang tên cấp sổ đỏ không?

Có được chuyển nhượng đất nông nghiệp trong quy hoạch?

Có được chuyển nhượng đất nông nghiệp trong quy hoạch?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/03/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Gia đình ông Đỗ Trọng Thủy (Hà Nội) có đất nông nghiệp nằm trong quy hoạch dự án khu đô thị đã treo nhiều năm chưa có quyết định thu hồi đất. Nay gia đình ông muốn chuyển nhượng đất này cho hộ làm nông nghiệp khác cùng xã. Ông Thủy hỏi, ông có được phép chuyển nhượng không?

Thủ tục đổi tên hộ gia đình thành tên cá nhân trên sổ đỏ

Thủ tục đổi tên hộ gia đình thành tên cá nhân trên sổ đỏ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/03/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Vợ chồng ông Lê Tấn (Bình Định) đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trên Giấy có ghi hộ gia đình. Nhưng hộ khẩu gia đình ông chỉ có tên của vợ chồng ông. Ông Tấn hỏi, ông muốn đổi sang Giấy chứng nhận chỉ ghi tên của hai vợ chồng thì thực hiện thủ tục như thế nào?

Phải lập hợp đồng khi ủy quyền tham gia phân chia đất thừa kế

Phải lập hợp đồng khi ủy quyền tham gia phân chia đất thừa kế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/03/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Việc ủy quyền cho người khác tham gia phân chia, định đoạt quyền sử dụng đất không thuộc trường hợp được chứng thực chữ ký trên giấy ủy quyền. Các bên phải xác lập hợp đồng ủy quyền và thực hiện công chứng hoặc chứng thực hợp đồng ủy quyền theo quy định pháp luật.

Có được chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nông nghiệp khác?

Có được chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nông nghiệp khác?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/01/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lưu Nghĩa (TPHCM) có một mảnh đất trồng cây lâu năm, nay muốn xin trồng lan và nông nghiệp sạch. Căn cứ Quyết định số 2561/QĐ-UBND ngày 17/7/2020 của UBND TPHCM về phê duyệt kế hoạch sử dụng đất năm 2020 của huyện Bình Chánh, vị trí khu đất của ông thuộc quy hoạch đất trồng cây hàng năm khác.

Điều kiện được xác định lại diện tích đất ở

Điều kiện được xác định lại diện tích đất ở

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/01/2021 09:45

(Chinhphu.vn) - Tháng 5/1979, bố mẹ của ông Hồ Trung Duẩn (Nghệ An) khai hoang đất để làm nhà ở. Năm 1986, đất của bố mẹ ông được đo đạc theo Chỉ thị số 299/TTg của Thủ tướng Chính phủ và đã có tên trên sổ đăng ký. Năm 1995, bố mẹ ông được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo số liệu đo đạc bản đồ 299.

Đơn đề nghị cấp sổ đỏ, tự viết hay phải theo mẫu?

Đơn đề nghị cấp sổ đỏ, tự viết hay phải theo mẫu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/01/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Khoản 4 Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định người sử dụng đất nộp đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo mẫu 09/ĐK để giải quyết thủ tục quy định tại Khoản 2 Điều 82 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

Có được nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất nông nghiệp?

Có được nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất nông nghiệp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/12/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Pháp luật đất đai đã có quy định cụ thể về nhận chuyển nhượng, góp vốn bằng quyền sử dụng đất tại Điều 73, Điều 193 Luật Đất đai; Điều 16 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Điều 4 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT.

}