(Chinhphu.vn) – Để tránh gây phiền hà không đáng có và thống nhất việc thực hiện trên toàn quốc, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 136/2020/NĐ-CP ngày 24/11/2020 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật PCCC và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật PCCC. Nghị định có hiệu lực thi hành từ ngày 10/1/2021.

Khi nộp hồ sơ đề nghị nghiệm thu về phòng cháy, chữa cháy (PCCC), công ty của ông Ngô Duy Long (Hưng Yên) đã chuẩn bị đủ như quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 17 Nghị định số 79/2014/NĐ-CP, nhưng cán bộ tiếp nhận hồ sơ yêu cầu phải nộp thêm hợp đồng mua bán thiết bị PCCC; phiếu xuất kho thiết bị PCCC đã mua phải có dấu của đơn vị bán hàng.

Ông Long hỏi, yêu cầu trên có đúng quy định không ? Nếu đúng thì được quy định tại văn bản nào?

Về vấn đề này, Bộ Công an trả lời như sau:

Theo Điểm b Khoản 2 Điều 17 Nghị định số 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật PCCC và Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật PCCC, thành phần nghiệm thu hồ sơ về PCCC gồm:

- Bản sao Giấy chứng nhận thẩm duyệt thiết kế về PCCC của cơ quan Cảnh sát Phòng cháy chữa cháy;

- Bản sao Giấy chứng nhận kiểm định phương tiện PCCC đã lắp đặt trong công trình, phương tiện giao thông cơ giới;

- Các biên bản thử nghiệm, nghiệm thu từng phần và nghiệm thu tổng thể các hạng mục, hệ thống PCCC;

- Các bản vẽ hoàn công hệ thống PCCC và các hạng mục liên quan đến PCCC phù hợp với hồ sơ thiết kế đã được thẩm duyệt;

- Tài liệu, quy trình hướng dẫn vận hành, bảo dưỡng các thiết bị, hệ thống PCCC của công trình, phương tiện giao thông cơ giới;

- Văn bản nghiệm thu hoàn thành hệ thống, thiết bị có liên quan về PCCC.

Không quy định cụ thể phải có hợp đồng mua bán thiết bị PCCC, Phiếu xuất kho.

Tuy nhiên, một số phương tiện PCCC được cơ quan Cảnh sát PCCC cấp Giấy Chứng nhận kiểm định phương tiện PCCC theo lô hàng với số lượng lớn, có nhiều chủng loại khác nhau và dán tem kiểm định loại mẫu tem C ban hành kèm theo Thông tư số 66/2014/TT-BCA ngày 16/12/2014 của Bộ Công an quy định chi tiết thi hành một số điều của Nghị định số 79/2014/NĐ-CP (không có tên, mã hiệu thương tiện kiểm định, số kiểm định, ngày kiểm định) nên có trường hợp cơ quan Cảnh sát PCCC không xác định được một số phương tiện PCCC đã lắp đặt tại công trình có đúng là phương tiện PCCC đã được kiểm định hay không và yêu cầu chủ đầu tư cung cấp thêm hợp đồng mua bán thiết bị PCCC, Phiếu xuất kho để làm rõ nội dung trên.

Để tránh gây phiền hà không đáng có và thống nhất việc thực hiện trên toàn quốc, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 136/2020/NĐ-CP ngày 24/11/2020 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật PCCC và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật PCCC. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 10/1/2021 và thay thế Nghị định số 79/2014/NĐ-CP đã quy định cụ thể nội dung, hồ sơ kiểm định và giao Bộ Công an quy định, quản lý, in và phát hành tem kiểm định phương tiện PCCC (có số và mã số quản lý).

Do vậy, trong thời gian tới Hồ sơ nghiệm thu về PCCC chỉ có các thành phần được quy định tại Khoản 2 Điều 15 Nghị định số 136/2020/NĐ-CP gồm:

- Bản sao Giấy Chứng nhận hoặc văn bản thẩm duyệt thiết kế về PCCC kèm theo hồ sơ đã được đóng dấu thẩm duyệt của cơ quan Cảnh sát PCCC;

- Bản sao Giấy Chứng nhận kiểm định phương tiện PCCC;

- Các biên bản thử nghiệm, nghiệm thu từng phần và nghiệm thu tổng thể hệ thống PCCC;

- Các bản vẽ hoàn công hệ thống PCCC và các hạng mục liên quan đến PCCC phù hợp với hồ sơ thiết kế đã được thẩm duyệt;

- Tài liệu, quy trình hướng dẫn vận hành, bảo dưỡng các thiết bị, hệ thống PCCC và các hệ thống liên quan đến PCCC của công trình, phương tiện giao thông cơ giới;

- Văn bản nghiệm thu hoàn thành các hạng mục, hệ thống liên quan đến PCCC;

- Bản sao Giấy xác nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ PCCC của đơn vị tư vấn giám sát (nếu có), đơn vị thi công, lắp đặt hệ thống PCCC.

Chinhphu.vn