(Chinhphu.vn) – Ông Đoàn Hùng (Nghệ An) là người tàn tật nặng thuộc hộ nghèo. Ông đã được miễn học phí trong 4 năm học tại Đại học Vinh. Ông Hùng hỏi, ông muốn học thêm văn bằng hai hệ chính quy cũng tại Đại học Vinh thì có được miễn, giảm học phí không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Tại Khoản 8 Điều 9 Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/3/2016 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn một số điều của Nghị định số 86/2015/NĐ-CP ngày 2/10/2015 của Chính phủ quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 – 2016 đến năm học 2020 – 2021 đã quy định: “Không áp dụng chế độ ưu đãi về miễn, giảm học phí đối với học sinh, sinh viên, học viên trong trường hợp đã hưởng chế độ này tại một cơ sở giáo dục nghề nghiệp hoặc cơ sở giáo dục đại học, nay tiếp tục học thêm ở một cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học khác cùng cấp học và trình độ đào tạo”.

Như vậy, trường hợp của ông Đoàn Hùng, học thêm văn bằng hai hệ chính quy (cùng trình độ đào tạo) tại Trường Đại học Vinh thì không được miễn học phí theo quy định nêu trên.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Học phí , văn bằng hai , đại học , hệ chính quy