(Chinhphu.vn) - Vợ chồng bà Phạm Thị Hạnh là công nhân ngoại tỉnh, đang làm việc tại nhà máy ở khu công nghiệp huyện Gia Lâm và thuê trọ tại thôn Gia Cốc, xã Kiêu Kỵ. Do ảnh hưởng của dịch COVID-19, mặc dù công ty vẫn hoạt động nhưng có cho công nhân ở Hà Nội tạm nghỉ việc không lương.

Khi nghe nói có chính sách hỗ trợ của Nhà nước, vợ chồng bà Hạnh hỏi công ty thì được trả lời, công ty phải tạm dừng hoạt động thì mới được hỗ trợ. Bà Hạnh hỏi, trong trường hợp này bà có được nhận trợ cấp không và công ty trả lời như vậy có đúng không?

Sở Lao động – Thương binh và Xã hội TP. Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Điều 13 Chương IV Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định đối tượng, điều kiện hỗ trợ đối với người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương:

“Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập tự bảo đảm chi thường xuyên hoặc chi đầu tư và chi thường xuyên, cơ sở giáo dục dân lập, tư thục ở cấp giáo dục mầm non, mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, giáo dục nghề nghiệp (sau đây gọi là doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập, cơ sở giáo dục) phải tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 được hỗ trợ khi đủ các điều kiện sau:

1. Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 15 ngày liên tục trở lên, tính từ ngày 1/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 1/5/2021 đến ngày 31/12/2021.

2. Đang tham gia BHXH bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương”.

Trong thời gian ảnh hưởng dịch COVID-19, công ty vẫn hoạt động, không bảo đảm điều kiện hỗ trợ nêu trên.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Hỗ trợ , công nhân , lao động , dừng hoạt động