(Chinhphu.vn) – Hộ kinh doanh của ông Đặng Phát Đạt (tỉnh Cà Mau) có đăng ký kinh doanh, có đăng ký thuế. Hiện hộ kinh doanh của ông chưa nhận được thông tin về hỗ trợ khó khăn do dịch bệnh COVID-19. Ông Đạt hỏi, khi nào thì ông được hỗ trợ theo chính sách của Chính phủ?

Về vấn đề này, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Cà Mau trả lời như sau:

Căn cứ Điểm 6, Điều 1, Quyết định số 1361/QĐ-UBND ngày 17/7/2021 của UBND tỉnh Cà Mau áp dụng Chỉ thị số 16/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ về việc thực hiện các biện pháp cấp bách phòng, chống dịch COVID-19 trên địa bàn tỉnh Cà Mau, theo đó quy định chi tiết những ngành nghề được phép hoạt động.

Đối với, ngành nghề mua bán kim khí điện máy, mua bán sửa chữa, bảo trì linh kiện điện tử, điện gia dụng, không thuộc ngành nghề được phép hoạt động trong thời gian giãn cách xã hội. Đối với hộ kinh doanh (có đăng ký thuế, đăng ký kinh doanh), theo câu hỏi của ông Đạt, thuộc đối tượng áp dụng Nghị quyết số 68/NQ-CP; Quyết định 23/2021/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ.

Để được hưởng chế độ hỗ trợ ông liên hệ UBND cấp xã, thực hiện thủ tục đề nghị hưởng chính sách hỗ trợ theo quy định.

Chinhphu.vn

Từ khóa: hỗ trợ , hộ kinh doanh