(Chinhphu.vn) – Ông Hoàng Thịnh (TPHCM) hỏi, Giám đốc công ty (người đại diện pháp luật) có được hỗ trợ khi nghỉ việc không hưởng lương theo Nghị quyết số 68/NQ-CP không?

Hồ sơ để hưởng hỗ trợ có cần quyết định tạm ngưng hoạt động do ảnh hưởng dịch COVID-19 của thành phố không hay chỉ cần doanh nghiệp không có khả năng hoạt động do ảnh hưởng dịch phải nghỉ không lương? Những người lao động đã nộp hồ sơ nhận trợ cấp theo Nghị quyết 09/2021/NQ-HĐND, nay có Nghị quyết số 68/NQ-CP với mức hỗ trợ cao hơn thì người lao động có được làm hỗ trợ bổ sung không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Câu hỏi của ông Thịnh không đầy đủ thông tin về loại hình công ty, về việc ông có được ký hợp đồng lao động không, có tham gia BHXH không nên xin hướng dẫn ông như sau:

Tại Điều 13, Điều 15 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 có quy định về chính sách hỗ trợ đối với người lao động
tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương:

Điều 13. Đối tượng, điều kiện hỗ trợ: Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập tự đảm bảo chi thường xuyên hoặc chi đầu tư và chi thường xuyên, cơ sở giáo dục dân lập, tư thục ở cấp giáo dục mầm non, mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, giáo dục nghề nghiệp (sau đây gọi là doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập, cơ sở giáo dục) phải tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 được hỗ trợ khi đủ các điều kiện sau:

- Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 15 ngày liên tục trở lên, tính từ ngày 1/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 1/5/2021 đến ngày 31/12/2021.

- Đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương.

Điều 15. Hồ sơ đề nghị

- Bản sao văn bản thỏa thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương.

- Danh sách người lao động có xác nhận của cơ quan bảo hiểm xã hội theo Mẫu số 05 tại Phụ lục ban hành kèm theo Quyết định này.

- Bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu một trong các giấy tờ sau: Giấy tờ chứng minh người lao động đang mang thai; Giấy khai sinh hoặc Giấy chứng sinh của trẻ em; Giấy chứng nhận nuôi con nuôi; Quyết định giao, nhận chăm sóc thay thế trẻ em của cơ quan có thẩm quyền đối với đối tượng được quy định tại khoản 2 Điều 14 Quyết định này.

Đề nghị ông căn cứ những quy định trên, nếu thuộc đối tượng và đủ điều kiện được hỗ trợ thì hoàn thiện hồ sơ, thực hiện thủ tục theo quy định tại Điều 16 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ để được hỗ trợ.

Trong trường hợp đối tượng đủ điều kiện hưởng chính sách hỗ trợ theo Nghị quyết 68/NQ-CP của Chính phủ và Nghị quyết 09/2021/NQ-HĐND của Hội đồng nhân dân thành phố Hồ Chí Minh chỉ được hưởng một chính sách hỗ trợ cao nhất. Trường hợp đã hưởng chính sách hỗ trợ theo Nghị quyết 09 và sau đó nếu đủ điều kiện hỗ trợ theo Nghị quyết 68 được hỗ trợ bổ sung cho bằng mức theo quy định.

Chinhphu.vn

Từ khóa: hỗ trợ , 23/2021/QĐ-TTg , 68/NQ-CP , 09/2021/NQ-HĐND