(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Lan hỏi, đối tượng làm nghề nông gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 có được hưởng hỗ trợ từ gói 62.000 tỷ đồng không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Tại khoản 1 Điều 7 Chương IV Quyết định 15/2020/QĐ-TTg ngày 24/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ đã quy định rõ, người lao động không có giao kết hợp đồng lao động bị mất việc làm được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

- Mất việc làm và có thu nhập thấp hơn mức chuẩn cận nghèo quy định tại Quyết định số 59/2015/QĐ-TTg ngày 19/11/2015 của Thủ tướng Chính phủ, trong thời gian từ ngày 1/4/2020 đến ngày 30/6/2020;

- Cư trú hợp pháp tại địa phương;

- Thuộc lĩnh vực phi nông nghiệp, làm một trong những công việc sau: Bán hàng rong, buôn bán nhỏ lẻ không có địa điểm cố định; thu gom rác, phế liệu; bốc vác, vận chuyển hàng hóa; lái xe mô tô 2 bánh chở khách, xe xích lô chở khách; bán lẻ xổ số lưu động; tự làm hoặc làm việc tại các hộ kinh doanh trong lĩnh vực ăn uống, lưu trú, du lịch, chăm sóc sức khỏe.

Đề nghị bà nghiên cứu các quy định trên tại Nghị quyết số 42/NQ-CP ngày 9/4/2020 của Chính phủ và Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg ngày 24/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ quy định việc thực hiện các chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19, trong đó đã quy định cụ thể đối tượng và điều kiện được hưởng, thủ tục, trách nhiệm của các cơ quan liên quan trong việc hướng dẫn và tổ chức thực hiện. Vì vậy, đề nghị bà đối chiếu với từng trường hợp cụ thể để thực hiện.

Chinhphu.vn

Từ khóa: 15/2020/QĐ-TTg , gói hỗ trợ , 62.000 tỷ đồng , Nghị quyết 42/NQ-CP