(Chinhphu.vn) – Gia đình ông Trần Văn Hùng (Hà Nam) có tranh chấp đất đai với người bác ruột và bác ông Hùng đang giữ hộ khẩu của gia đình nên con của ông (hiện 19 tuổi) đến nay chưa làm được căn cước công dân. Ông Hùng hỏi, trường hợp con ông không có căn cước công dân thì có được tham gia bỏ phiếu bầu cử sắp tới không?

Về vấn đề này, Hội đồng bầu cử Quốc gia trả lời như sau:

Những trường hợp không thuộc Khoản 1, Điều 30 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân đều có quyền ghi tên vào danh sách cử tri và tham gia quyền bầu cử. Cụ thể, những trường thuộc các trường hợp sau đây không được ghi tên vào danh sách cử tri:

- Người đang bị tước quyền bầu cử theo bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

- Người bị kết án tử hình đang trong thời gian chờ thi hành án.

- Người đang chấp hành hình phạt tù mà không được hưởng án treo.

- Người mất năng lực hành vi dân sự.

Chinhphu.vn

Từ khóa: bầu cử , cử tri , căn cước công dân