(Chinhphu.vn) - Bà Đặng Thị Hường (Quảng Ninh) hỏi: Chi phí lương chuyên gia tư vấn thực hiện thiết kế bản vẽ thi công công trình của dự án có nguồn vốn vay ODA áp dụng theo Thông tư số 02/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội hay Thông tư số 219/2009/TT-BTC của Bộ Tài chính?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Khoản 2, Điều 8 Thông tư số 219/2009/TT-BTC ngày 19/11/2009 của Bộ Tài chính quy định một số định mức chỉ tiêu áp dụng cho các dự án, chương trình sử dụng nguồn vốn hỗ trợ phát triển chính thức (ODA), có quy định về mức chi chuyên gia tư vấn trong nước.

Tại Khoản 9, Điều 129 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 của Chính phủ quy định: "Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì, phối hợp với Bộ Tài chính và các cơ quan quản lý ngành liên quan để ban hành quy định về mức lương của các loại chuyên gia tư vấn trong nước, làm cơ sở cho việc xác định giá trị hợp đồng tư vấn áp dụng loại hợp đồng theo thời gian quy định tại Khoản 4, Điều 62 của Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13".

Tuy nhiên, căn cứ Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà thầu, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội đã ban hành Thông tư số 02/2015/TT-BLĐTBXH ngày 12/1/2015 quy định mức lương đối với chuyên gia tư vấn trong nước làm cơ sở lập, thẩm định, phê duyệt dự toán gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn theo hình thức hợp đồng theo thời gian đối với gói thầu sử dụng vốn Nhà nước hoặc vốn của doanh nghiệp Nhà nước.

Theo quy định tại Điều 1 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP thì nguồn vốn ODA là vốn Nhà nước, do đó, các gói thầu sử dụng vốn ODA thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư số 02/2015/TT-BLĐTBXH nêu trên.

Theo Điều 7, Thông tư số 09/2013/TT-BTP ngày 15/6/2013 của Bộ Tư pháp hướng dẫn Nghị định số 16/2013/NĐ-CP của Chính phủ về rà soát, hệ thống hóa văn bản quy phạm pháp luật có quy định: "... nếu các văn bản là căn cứ pháp lý để rà soát do các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ ban hành mà có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng văn bản của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ có thẩm quyền quản lý nhà nước về ngành, lĩnh vực đó".

Do Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội được giao hướng dẫn về mức lương của các loại chuyên gia tư vấn trong nước (Khoản 9, Điều 129 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP), nên đối với chi phí lương chuyên gia tư vấn thực hiện công tác thiết kế bản vẽ thi công công trình của dự án có nguồn vốn vay ODA, đề nghị bà Hường áp dụng thực hiện theo quy định tại Thông tư số 02/2015/TT-BLĐTBXH ngày 12/1/2015 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội.

Hiện nay, Bộ Tài chính đang xem xét để ban hành Quyết định tuyên bố hết hiệu lực đối với nội dung quy định về mức lương chuyên gia tư vấn trong nước sử dụng nguồn vốn ODA tại Thông tư số 219/2009/TT-BTC ngày 19/11/2009 của Bộ Tài chính.

Chinhphu.vn