(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Quốc Cường (Sơn La) là Phó Hiệu trưởng trường THPT, chức danh nghề nghiệp giáo viên THPT hạng III, mã số V.07.05.15. Năm 2019, ông được điều động làm Hiệu trưởng trường THCS. Ông Cường hỏi, căn cứ Thông tư 03/2021/TT-BGDĐT, ông có được bổ nhiệm ngạch giáo viên THCS hạng II, mã số V.07.04.31 không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Khi giáo viên THPT được chuyển sang dạy cấp THCS và đạt các tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS thì được bổ nhiệm vào hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS tương ứng thông qua hình thức xét chuyển.

Việc xét chuyển chức danh nghề nghiệp thực hiện theo quy định tại Điều 30 Nghị định số 115/2020/NĐ-CP ngày 25/9/2020 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức và các quy định khác có liên quan.

Theo đó, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập quyết định hoặc đề nghị cấp có thẩm quyền quyết định việc xét chuyển chức danh nghề nghiệp theo thẩm quyền phân cấp. Đề nghị ông Nguyễn Quốc Cường liên hệ với cấp có thẩm quyền theo phân cấp tại địa phương để được hướng dẫn cụ thể nhằm bảo đảm quyền lợi của mình.

Chinhphu.vn

Từ khóa: giáo viên THCS , chức danh nghề nghiệp , bổ nhiệm