(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Thanh Bình là công chức, giữ ngạch chuyên viên (01.003). Ông Bình hỏi, thành tích của ông từ năm 2015 (có quyết định khen thưởng tháng 8/2015) có được tính để nâng bậc lương trước thời hạn vào năm 2021 không, nếu thời điểm cơ quan xét là tháng 4/2021?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Việc xác định thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ được thực hiện theo quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động.

Theo đó, thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn được xác định theo thời điểm ban hành quyết định công nhận thành tích đạt được trong khoảng thời gian 6 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên và 4 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ trung cấp trở xuống tính đến ngày 31/12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn.

Riêng đối với trường hợp đã được nâng bậc lương trước thời hạn thì tất cả các thành tích đạt được trước ngày có quyết định nâng bậc lương trước thời hạn trong khoảng thời gian (6 năm và 4 năm) quy định tại Điểm đ này không được tính để xét nâng bậc lương trước thời hạn cho lần sau.

Việc xét nâng bậc lương trước thời hạn được căn cứ vào thành tích cao nhất đạt được của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động; nếu thành tích cao nhất bằng nhau thì xét đến các thành tích khác; trường hợp có nhiều người có thành tích như nhau thì thực hiện ưu tiên theo quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của cơ quan, đơn vị.

Vì vậy, đề nghị ông Nguyễn Thanh Bình liên hệ với cơ quan, đơn vị quản lý cán bộ, công chức, viên chức nơi công tác để được giải đáp.

Chinhphu.vn

Từ khóa: chuyên viên , nâng lương trước thời hạn , thành tích xuất sắc