• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Chuyển viện

Trường hợp nào không cần học lại bồi dưỡng ngạch chuyên viên?

Trường hợp nào không cần học lại bồi dưỡng ngạch chuyên viên?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/10/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Minh Chiến (Bình Phước) học Đại học và có bằng hành chính học năm 2009, được tuyển dụng công chức 2010. Tại thời điểm được tuyển dụng đến nay ông không phải học chứng chỉ bồi dưỡng quản lý nhà nước ngạch chuyên viên.

Điều kiện xét nâng ngạch từ cán sự lên chuyên viên

Điều kiện xét nâng ngạch từ cán sự lên chuyên viên

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/09/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Vũ Mạnh Quang (Hưng Yên) đang giữ ngạch cán sự, đủ điều kiện thi nâng ngạch lên chuyên viên. Ông Quang hỏi, ông đã 2 lần đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua cơ sở thì có được xét nâng ngạch từ cán sự lên chuyên viên theo Khoản 2 Điều 31 Nghị định 138/2020/NĐ-CP không?

Công chức chuyển sang viên chức có được miễn tập sự?

Công chức chuyển sang viên chức có được miễn tập sự?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/06/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Nga là công chức Sở Tư pháp, mã ngạch kế toán viên (06.031), hệ số lương hiện hưởng là 3,00. Bà đang xin chuyển công tác sang Phòng Công chứng, là đơn vị sự nghiệp trực thuộc Sở Tư pháp.

Xác định thành tích để xét nâng lương trước hạn thế nào?

Xác định thành tích để xét nâng lương trước hạn thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/05/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Thanh Bình là công chức, giữ ngạch chuyên viên (01.003). Ông Bình hỏi, thành tích của ông từ năm 2015 (có quyết định khen thưởng tháng 8/2015) có được tính để nâng bậc lương trước thời hạn vào năm 2021 không, nếu thời điểm cơ quan xét là tháng 4/2021?

Cách tính thời gian nâng lương tiếp theo khi nâng ngạch

Cách tính thời gian nâng lương tiếp theo khi nâng ngạch

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/04/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Đặng Thanh Tùng (Hà Nội) là công chức, được nâng lương lên bậc 6/9 (hệ số 3,99) từ ngày 1/4/2016. Ông Tùng xin nghỉ không lương 6 tháng (từ ngày 1/11/2017 đến ngày 30/4/2018). Ngày 2/5/2018, ông trở lại làm việc bình thường.

Điều kiện chuyển từ viên chức sang công chức

Điều kiện chuyển từ viên chức sang công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/04/2021 15:20

(Chinhphu.vn) - Ông Đặng Duy Trung (Quảng Nam) là viên chức, giữ ngạch cán sự từ tháng 2/2017. Tháng 2/2022, ông sẽ đủ 5 năm công tác tại đơn vị sự nghiệp và mới nhận được bằng đại học. Ông Trung hỏi, năm 2022 ông có đủ tiêu chuẩn, điều kiện tiếp nhận vào công chức không?

Điều kiện thăng hạng viên chức hành chính lên chuyên viên

Điều kiện thăng hạng viên chức hành chính lên chuyên viên

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/03/2021 06:20

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Đăng Lịch (Lai Châu) công tác tại Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp. Ngày 22/8/2005, ông được Sở Nội vụ có quyết định hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế.

Quy định về các chứng chỉ bồi dưỡng công chức

Quy định về các chứng chỉ bồi dưỡng công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/09/2020 16:45

(Chinhphu.vn) - Năm 2009, ông Nguyễn Văn Phấn (Hà Nội) trúng tuyển ngạch chuyên viên, công tác tại 1 phòng thuộc UBND huyện. Năm 2010, ông được cử đi học lớp đào tạo tiền công vụ do Trường Đào tạo Cán bộ Lê Hồng Phong tổ chức, được cấp chứng chỉ hoàn thành chương trình.

Tiêu chuẩn ngoại ngữ khi thi nâng ngạch chuyên viên chính

Tiêu chuẩn ngoại ngữ khi thi nâng ngạch chuyên viên chính

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/12/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Đinh Thu Nga (Hà Nội) có bằng thạc sĩ năm 2012 của Trường Đại học Kinh tế quốc dân. Theo Thông tư số 10/2011/TT-BGDĐT ngày 28/2/2011 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành quy chế đào tạo trình độ thạc sĩ, trước khi bảo vệ luận án cá nhân phải có chứng chỉ ngoại ngữ tương đương cấp B1 hoặc bậc 3 trở lên theo khung Châu Âu.

Có được nâng lương trước thời hạn hai lần liên tiếp?

Có được nâng lương trước thời hạn hai lần liên tiếp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/10/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lê Hoàng (Thanh Hóa) là công chức, đang hưởng lương bậc 6 ngạch chuyên viên chính. Ngày 1/10/2019, ông nhận được thông báo sẽ nghỉ hưu vào ngày 1/4/2020.

Có được cộng dồn thời gian công tác để hưởng phụ cấp thâm niên?

Có được cộng dồn thời gian công tác để hưởng phụ cấp thâm niên?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/09/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Ngô Văn Mạnh công tác tại Phòng Thanh tra Sở từ tháng 4/1991 đến ngày 30/6/2011, ngạch thanh tra viên (mã số 04.025); hưởng phụ cấp thâm niên nghề 18% kể từ ngày 1/1/2011.

Điều kiện hưởng BHYT khi khám bệnh tuyến trung ương?

Điều kiện hưởng BHYT khi khám bệnh tuyến trung ương?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/09/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Mẹ của bà Trần Thị Thanh Tâm là giáo viên, nơi khám chữa bệnh ban đầu trên thẻ BHYT là Bệnh viện đa khoa tỉnh Ninh Thuận. Hiện nay mẹ bà Tâm đang ở Hà Nội. Tháng 8/2019, mẹ bà Tâm đi khám tự nguyện và phát hiện bị ung thư gan.

Có thể dùng giấy hẹn khám lại thay giấy chuyển tuyến?

Có thể dùng giấy hẹn khám lại thay giấy chuyển tuyến?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/04/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Bố của ông Lương Văn Dương (Nam Định) đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu là Trung tâm y tế huyện Ý Yên. Nay, bố ông muốn chuyển lên Bệnh viện Bạch Mai thông qua Trung tâm y tế huyện Thanh Liêm và Bệnh viện đa khoa tỉnh Hà Nam.

Điều kiện được nâng lương trước hạn 12 tháng

Điều kiện được nâng lương trước hạn 12 tháng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/04/2019 11:02

(Chinhphu.vn) - Bà Hồ Thị Hoa (Quảng Nam) được nâng ngạch lên chuyên viên chính bậc 1 hệ số 4,4 từ ngày 1/1/2017. Theo bà hiểu, đến ngày 31/12/2019 bà đủ 3 năm giữ bậc 1, được xét nâng bậc lương thường xuyên vào ngày 1/1/2020.

Trợ cấp thôi việc với viên chức qua nhiều nơi công tác

Trợ cấp thôi việc với viên chức qua nhiều nơi công tác

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/01/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Đinh Viết Tuấn (Lâm Đồng) được tuyển dụng vào Trung tâm Đào tạo bồi dưỡng tại chức tỉnh từ ngày 1/4/1997. Sau thời gian tập sự, ông được bổ nhiệm chuyên viên, làm việc tại Trung tâm đến hết ngày 30/4/2014. Từ ngày 1/5/2014, ông về làm giảng viên Khoa Công nghệ thông tin, Trường Đại học Đà Lạt.

Chuyên viên tham gia giảng dạy có tính phụ cấp thâm niên?

Chuyên viên tham gia giảng dạy có tính phụ cấp thâm niên?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/12/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

Có bằng thạc sĩ sau tuyển dụng, xếp lương thế nào?

Có bằng thạc sĩ sau tuyển dụng, xếp lương thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/06/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp ông Nguyễn Đăng Khoa có bằng thạc sĩ sau thời điểm nộp hồ sơ tuyển dụng nên không được hưởng 85% mức lương bậc 2 của ngạch Chuyên viên và Kiểm tra viên thuế.

Thời gian giữ ngạch để được thi chuyên viên chính

Thời gian giữ ngạch để được thi chuyên viên chính

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/04/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Đỗ Đào Hạnh (Hải Phòng) được tuyển dụng ngạch giảng viên trường cao đẳng từ năm 2000, công tác liên tục đến ngày 30/11/2017. Cùng thời gian làm tại trường, từ tháng 4/2015 đến nay, bà Hạnh làm thêm công việc nhân viên văn phòng tại Công ty TNHH Đại lý Hàng hải Đại Tây Dương.

Sinh con ở địa phương khác hưởng BHYT như thế nào?

Sinh con ở địa phương khác hưởng BHYT như thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/10/2017 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thị Ngân làm việc tại tỉnh Hưng Yên, có hộ khẩu tại huyện Bình Giang, tỉnh Hải Dương, đăng ký BHYT tại Bệnh viện huyện Ân Thi, tỉnh Hưng Yên. Bà Ngân hỏi, bà có thể sinh con theo chế độ BHYT tại Bệnh viện Phụ sản Hải Dương được không? Tỷ lệ hưởng BHYT thế nào và có cần xin Giấy chuyển viện không?

Bị kỷ luật khiển trách bao lâu mới được nâng lương?

Bị kỷ luật khiển trách bao lâu mới được nâng lương?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/10/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Tháng 3/2013, bà Ngô Thu Hương (Quảng Trị) bị kỷ luật khiển trách do sinh con thứ ba, cuối năm xếp loại "không hoàn thành nhiệm vụ". Tháng 10/2011, bà hưởng lương bậc 3, ngạch chuyên viên. Do bị kỷ luật và không hoàn thành nhiệm vụ nên đến tháng 10/2015, bà mới được nâng lương lên bậc 4.

Tự chuyển viện để phẫu thuật, hưởng BHYT thế nào?

Tự chuyển viện để phẫu thuật, hưởng BHYT thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/09/2017 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà nội của ông Hữu Trọng (Nghệ An) có thẻ BHYT đối tượng người có công với cách mạng. Bà của ông đã đi khám tại bệnh viện tuyến tỉnh, sau đó đến bệnh viện tại TP. Hà Nội để khám lại. Hiện bà của ông muốn được phẫu thuật ở bệnh viện tại TP. Hà Nội.

Quy định mới về xếp lương, thi nâng ngạch công chức

Quy định mới về xếp lương, thi nâng ngạch công chức

Chính sách mới 30/08/2017 09:25

(Chinhphu.vn) - Bộ Nội vụ vừa ban hành Thông tư số 05/2017/TT-BNV sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 11/2014/TT-BNV và Thông tư 13/2010/TT-BNV về tiêu chuẩn nghiệp vụ chuyên môn, bổ nhiệm ngạch và xếp lương đối với các ngạch công chức chuyên ngành hành chính và việc tổ chức thi nâng ngạch công chức.

Giấy tờ để hưởng BHYT khi sinh con tại địa phương khác

Giấy tờ để hưởng BHYT khi sinh con tại địa phương khác

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/02/2017 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Dinh thường trú tại tỉnh Thái Bình. Hiện tạm trú và đăng ký khám BHYT tại Trung tâm Y tế dự phòng TP. Bắc Ninh, tỉnh Bắc Ninh. Bà Dinh hỏi, bà sinh con tại Bệnh viện phụ sản tỉnh Thái Bình thì phải làm thủ tục gì để được hưởng BHYT như đúng tuyến?

Trường hợp nào sinh con được hưởng BHYT 100%?

Trường hợp nào sinh con được hưởng BHYT 100%?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/02/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Đào Thị Kim Ngân có thẻ BHYT tại Bệnh viện 198, TP. Hà Nội. Bà muốn sinh con tại Bệnh viện Sản Nhi Hưng Yên. Bà Ngân hỏi, bà có được hưởng BHYT không? Trường hợp sinh thường hay sinh mổ thì mức hưởng là bao nhiêu?

}