• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Ban quản trị

Không quy định hình thức tổ chức hội nghị nhà chung cư

Không quy định hình thức tổ chức hội nghị nhà chung cư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/12/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Chu Thế Hùng (Hà Nội) hỏi, trong giai đoạn tình hình dịch bệnh COVID-19 diễn biến phức tạp như hiện nay việc tổ chức hội nghị bất thường nhà chung cư có thể thực hiện biểu quyết bằng cách bỏ phiếu kín vào thùng phiếu được không?

Hội nghị nhà chung cư lần đầu được tổ chức khi nào?

Hội nghị nhà chung cư lần đầu được tổ chức khi nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/07/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Nam (Hà Nội) đang sinh sống tại một chung cư. Chung cư này chưa được Bộ Xây dựng cấp văn bản nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng nhưng chủ đầu tư đã bàn giao căn hộ cho cư dân từ tháng 10/2019. Đến nay, chủ đầu tư đã bàn giao 90% tổng số căn hộ.

Chủ đầu tư có được tự quy định mức phí dịch vụ chung cư?

Chủ đầu tư có được tự quy định mức phí dịch vụ chung cư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/02/2021 14:02

(Chinhphu.vn) - Các quy định về giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư, trách nhiệm của chủ đầu tư trong việc quản lý vận hành nhà chung cư, xây dựng bản nội quy quản lý sử dụng nhà chung cư đã được quy định tại Điều 106 Luật Nhà ở 2014, Khoản 5 Điều 2 Thông tư số 06/2019/TT-BXD, Điều 9 Thông tư số 02/2016/TT-BXD.

Thẩm quyền sử dụng quỹ bảo trì nhà chung cư

Thẩm quyền sử dụng quỹ bảo trì nhà chung cư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/01/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ban quản trị nhà chung cư nơi ông Tôn Quốc Hoàng (Hà Nội) ở có dùng nguồn kinh phí bảo trì để thay thế một số đèn sân vườn quanh khuôn viên tòa nhà. Do không tìm được chủng loại đèn đang sử dụng nên chuyển sang mẫu mã khác. Đơn vị quản lý vận hành đã làm tờ trình phê duyệt và ban quản trị đồng ý.

Chi phí bảo trì chung cư được dùng trong trường hợp nào?

Chi phí bảo trì chung cư được dùng trong trường hợp nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/11/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Kinh phí bảo trì chỉ được sử dụng để bảo trì các phần sở hữu chung của nhà chung cư, không được sử dụng cho việc quản lý vận hành nhà chung cư và các mục đích khác.

Quy định xử lý vi phạm của Ban quản trị chung cư

Quy định xử lý vi phạm của Ban quản trị chung cư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/11/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Các quyết định của Ban quản trị nhà chung cư nếu vượt quá quyền hạn quy định tại Điều 41 của Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư thì không có giá trị pháp lý.

Thủ tục thay đổi chủ tài khoản của Ban quản trị chung cư

Thủ tục thay đổi chủ tài khoản của Ban quản trị chung cư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/07/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của bà Nguyễn Thị Thanh Tâm (Nghệ An), Ban Quản trị chung cư Tân Thịnh được thành lập và có quyết định của UBND TP. Vinh từ tháng 3/2017. Nay Trưởng ban Quản trị chung cư chuyển chỗ ở và đã ủy quyền cho Phó Ban điều hành hoạt động.

Chủ đầu tư nộp phí bảo trì chung cư thế nào?

Chủ đầu tư nộp phí bảo trì chung cư thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/03/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Vũ Tùng (TPHCM) sinh sống tại một chung cư có chức năng hỗn hợp. Hiện khoản tiền bảo trì 2% theo hợp đồng mua bán đã được cư dân đóng đầy đủ cho chủ đầu tư. Trong quá trình bàn giao kinh phí bảo trì, Ban quản trị của cư dân có yêu cầu chủ đầu tư phải nộp phí bảo trì.

Nhà cung cấp dịch vụ được ứng cử Ban quản trị chung cư?

Nhà cung cấp dịch vụ được ứng cử Ban quản trị chung cư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/02/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thanh Tuyền (TPHCM) hỏi, nhà cung cấp dịch vụ (bảo vệ hoặc vệ sinh cho chung cư) cũng là người sở hữu căn hộ trong chung cư tham gia ứng cử Ban quản trị thì có đúng quy định tại Thông tư 02/2016/TT-BXD không?

Tỷ lệ bỏ phiếu tán thành tính trên số người tham gia Hội nghị

Tỷ lệ bỏ phiếu tán thành tính trên số người tham gia Hội nghị

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/12/2018 08:02

(Chinhphu.vn) - Chung cư Him Lam Chợ Lớn hoạt động theo mô hình hội đồng quản trị của công ty cổ phần. Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, ông Trần Kim Dũng, đại diện Ban Quản trị Chung cư hỏi, tỷ lệ 51% phải đạt khi lấy ý kiến cư dân bằng văn bản để thông qua nghị quyết căn cứ vào số phiếu phát ra hay số phiếu thu vào?

Chủ sở hữu diện tích thương mại được tham gia quản trị nhà chung cư?

Chủ sở hữu diện tích thương mại được tham gia quản trị nhà chung cư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/06/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Quang Đạo (TPHCM) hỏi: Chủ sở hữu phần diện tích thương mại, văn phòng trong tòa nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp có quyền tham dự hội nghị nhà chung cư không? Có thể được bầu làm thành viên ban quản trị không?

Điều kiện ứng cử thành viên Ban quản trị chung cư

Điều kiện ứng cử thành viên Ban quản trị chung cư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/04/2018 10:02

(Chinhphu.vn) – Pháp luật về nhà ở không quy định việc người ứng cử hoặc đề cử vào Ban quản trị phải có Giấy chứng nhận hoàn thành lớp bồi dưỡng kiến thức chuyên môn nghiệp vụ quản lý vận hành nhà chung cư tổ chức theo quy định của Bộ Xây dựng.

}